PDA

View Full Version : Giúp em với

surimyo
22-05-2010, 08:10 AM
em đang sử dụng laptop , mỗi lần em truy cập mạng , sử dụng web thì phần ổ C tăng thêm khối lượng , bây giờ nó gần đầy rồi (2.36 G/31G ) . Em cũng ko dùng gì nhiều ứng dụng , chủ yếu là những chương trình nghe nhạc xem phim thôi . Vậy bây giờ em phải làm sao để khi sử dụng mạng mà không tăng thêm khối lượng ổ C nữa , cung như làm thế nào để ổ C giảm bớt dung lượng không cần thiết ( Laptop của em giờ chạy chậm quá , đang dùng win vista )

admin
22-05-2010, 09:28 AM
Khi bạn truy cập vào các website, nghe nhạc, download... thì các file này sẽ lưu lại trên máy bạn trong thư mục Temporary Internet Files (trong ổ C)

VD của mình là: C:\Documents and Settings\MAI THANH TRUNG\Local Settings\Temporary Internet Files , ngoài ra nó còn lưu các cookie, history... nếu sử dụng trong thời gian dài sẽ làm máy bạn chậm và nặng, vì vậy bạn có thể xoá bằng cách thủ công hoặc dùng các phần mềm hỗ trợ để tối ưu máy, xoá các file rác như phần mềm TuneUp Utilities 2010 (mình đang dùng phầm mềm này) bạn vào đây download về rồi cái đặt nhé

hanhkhat
22-05-2010, 01:35 PM
không chỉ do truy cập internet mà phần lớn dung lượng nó dành cho file tạm backup. Và nếu bạn dùng google earth thì phần data chứa trong ổ C lại càng nhiều.
Mình sẽ chỉ bạn chỗ chứa mấy file này nhé.
thư mục chứa file tạm: vào run gõ %temp% là vào được, vào đó xoá toàn bộ file và thư mục là xong được 1 cái.
mục backup thì nằm trong System Volume Information, cái này nếu không biết cách thì khó mà vào được, vì vậy bạn cứ dùng tuneup xóa đi là hay nhất.
Còn 1 chỗ khác mà ít người biết là
C:\Documents and Settings\mylove\Local Settings\Temporary Internet Files và
C:\Documents and Settings\mylove\Local Settings\Temporary Internet Files\Content.IE5
đối với win vista và win 7 thì thu mục Documents and Settings ngang với user :)
vào đó xóa hết file đi là được. thường thì do nghe nhạc và xem phim nhiều, nó hay lưu vào 2 thư mục đó.

đây là link của Tuneup 2010 anh Trung mới up :MatCuoi:
Xin lỗi anh Trung nhá:MatCuoi (23):
http://itvnn.net/showthread.php?11286-TuneUp-Utilities-2010-9.0.4200.54

Ah mình quên nói bạn, thường thì dung lượng nằm ở my document rất lớn, bạn coi ở đó có cái gì không dùng thì xóa đi nha. mọi người hay lưu tài liệu, phim, nhạc ở đó nên hay bị đầy ổ cứng:MatCuoi: