PDA

View Full Version : Lỗi win7 hay tại driver?

vuongtuananh91
30-05-2010, 01:29 PM
Các anh cho em hỏi một số vấn đề về cái máy của em.
Em mới mua được 4 tháng thui. Vaio VGN- NW240F, Cài Win7 Home bản quyền.
1.Bạn đầu máy chạy ổn, khá nhanh. Nhưng sau 1 thời gian, máy khởi động rất chậm. Do vấn đề gì vậy các anh?
2, Ban đầu Touchpad của em sài được chức năng kéo lề ý. Nhưng không hiểu sao h không sài được nữa. E cũng cài phần mềm Alps pointing device for VaiO nhưng khi chạy nó báo lỗi file vxdif.dll và không chạy được.
Dòng thông báo: "Failed to load vxdif.dll. Alps Pointinh device application há stopped."
3. Khi click chuột phải vào 1 file nào đó và chọn OPEN WITH thì hiện lên bảng báo lỗi với nội dung sau: "This file does not have a program associated with it for performing this action. Please install a program or, if one is already installed, create an associantion in the Default Programs control panel."
Em phải làm thế nào ạ?
4. Mỗi khi bật máy và kết nối internet thì luôn xuất hiện tam giác mày vàng có dấu chấm cảm xuất hiện ở biểu tượng kết nối internet dưới khay hệ thống. Em phải vào My Network để khởi động lại Local Area Connection thì mới có thể kết nối internet được. Lúc trước, nó không bị như vậy. Nhưng sau khi E update máy thì thấy xuất hiện hiện tượng này.
Các anh giúp em với.
Thanks!

HTT.itvn
30-05-2010, 01:58 PM
1. Đối với máy mới mua bộ nhớ đệm , room , ... còn trống nhiều nên máy chạy mượt . Sau một thời gian bạn sử dụng , cài đặt phần mềm nhiều , bộ nhớ ít đi nên máy chạy chậm hơn . Bất cứ máy nào , hãng nào , xịn hay đểu , ... sử dụng 1 thời gian sẽ làm việc kém hiệu quả hơn ban đầu , tuổi thọ sẽ giảm dần theo thời gian sử dụng . Bạn còn trong quá trình bảo hành , tốt nhất là nên đi bảo trì . Còn một chú ý nữa , sau 1 thời gian , quạt thông gió sẽ bám đầy bụi , làm giảm hiệu quả làm mát ( máy nhanh nóng hơn so với ban đầu ).
Nguyên nhân nữa là do ổ cúng bị phân mảnh , bạn dùng phần mềm chống phân mảnh sẽ cải thiện tốc độ 1 ít .

2. Bạn xoá bỏ phần mềm cũ và cài mới lại , tiến hành diệt virut .
3. Là do file của bạn có định dạng lạ mà máy bạn chưa cài đặt hỗ trợ hoặc tệp tin ảo không có 1 liên kết cụ thể nào . Tuỳ theo định dạng của file , bạn nên tìm 1 phần mềm đọc file hợp lí về cài đặt .

4. Mỗi khi mạng yếu hoặc máy không bắt được sòng thì sẽ xuất hiện hình tam giác vàng , máy mình cũng bị hiện tượng này .

vuongtuananh91
30-05-2010, 04:54 PM
1. Đối với máy mới mua bộ nhớ đệm , room , ... còn trống nhiều nên máy chạy mượt . Sau một thời gian bạn sử dụng , cài đặt phần mềm nhiều , bộ nhớ ít đi nên máy chạy chậm hơn . Bất cứ máy nào , hãng nào , xịn hay đểu , ... sử dụng 1 thời gian sẽ làm việc kém hiệu quả hơn ban đầu , tuổi thọ sẽ giảm dần theo thời gian sử dụng . Bạn còn trong quá trình bảo hành , tốt nhất là nên đi bảo trì . Còn một chú ý nữa , sau 1 thời gian , quạt thông gió sẽ bám đầy bụi , làm giảm hiệu quả làm mát ( máy nhanh nóng hơn so với ban đầu ).
Nguyên nhân nữa là do ổ cúng bị phân mảnh , bạn dùng phần mềm chống phân mảnh sẽ cải thiện tốc độ 1 ít .

2. Bạn xoá bỏ phần mềm cũ và cài mới lại , tiến hành diệt virut .
3. Là do file của bạn có định dạng lạ mà máy bạn chưa cài đặt hỗ trợ hoặc tệp tin ảo không có 1 liên kết cụ thể nào . Tuỳ theo định dạng của file , bạn nên tìm 1 phần mềm đọc file hợp lí về cài đặt .

4. Mỗi khi mạng yếu hoặc máy không bắt được sòng thì sẽ xuất hiện hình tam giác vàng , máy mình cũng bị hiện tượng này .

Cảm ơn anh đã trả lời câu hỏi của em. Em vẫn thắc mắc cái vấn đề thứ 3: Em mới click chuột phải và chọn OPEN WITH thui, đáng ra nó phải hiện ra 1 cái bảng cho em chọn phần mềm để chạy file đó, nhưng nó lại hiện ra cái bảng báo lỗi kia.

HTT.itvn
30-05-2010, 05:03 PM
Có lẽ bạn hỏng cái đường dẫn nên mới có thông báo lỗi như thế ( do virut , can thiệp vào redegit , ...) , bạn bỏ đĩa win7 vào và tiến hành Repair lại , quá trình này bạn chỉ mất có 5 phút .

À , bạn nên gõ bỏ những phần mềm không cần thiết để máy chạy nhanh hơn .

luubaphuc
03-06-2010, 10:47 PM
Ban đặt lại ip tĩnh thì nó hết dấu chấm ! màu vàng ở biểu tượng kết nối thì hết thôi có gì đâu
:MatCuoi (23):

vuongtuananh91
04-06-2010, 07:54 AM
Ban đặt lại ip tĩnh thì nó hết dấu chấm ! màu vàng ở biểu tượng kết nối thì hết thôi có gì đâu
:MatCuoi (23):

Mình cũng để IP động mà bạn. Nhưng không được.