PDA

View Full Version : Công cụ tạo mã CRUD trong Joomla 1.5.x

quang_bieu
01-12-2010, 10:31 PM
CRUD là gì?
Bạn có thể xem giải thích tại url sau: http://ruby.about.com/od/af/g/crud.htm
:MatCuoi:

Mô tả chức năng công cụ:
Chức năng công cụ là sinh code của backend component trong Joomla 1.5.x theo mô hình MVC khi người sử dụng nhập vào 1 bảng CSDL.
Công cụ cũng sẻ tạo ra file component config, file (un)install của component để giúp người sử dụng tiện cài đặt và cấu hình trong Joomla 1.5.x.
Công cụ cũng sẻ tạo ra file language hổ trợ đa ngôn ngữ cho component.
Công cụ cũng sẻ tạo ra file params hổ trợ chức năng parameter với mỗi record trong bảng CSDL, giúp người sử dụng tạo động tên cột trong bảng CSDL.

Yêu cầu sử dụng:
1. Joomla version từ 1.5.10 -> 1.5.22
2. Bàng CSDL phải có 1 cột (field) ở dạng key và autoincrement
3. Các cột (field) trong bảng CSDL chỉ có thể ở dạng dữ liệu sau: number, text, html, tên file hình, tên file document (pdf, word, …), ngày giờ, hoặc là những cột (field) chuẩn của Joomla như: published, ordering, created, modified, params.

Xem demo 1 backend component được tạo ra bởi công cụ trên:
http://jcrud.22web.net/administrator
username: demo
password: demo
Click menu: Components > Table_crud_demo

Các bạn có thể sử dụng công cụ trên để sinh code những CRUD backend component trong Joomla 1.5.x theo mô hình MVC. Phí mỗi lần tạo 1 CRUD backend component sẻ là 50 000 VNĐ. Hình thức thanh toán là gữi tiền vào tài khoản ngân hàng của tôi.

Liên lạc với tôi theo số điện thoại: 0902428609 hoặc email: ngoquangbieu@gmail.com.

Tôi sẻ gữi bạn tài khoản ngân hàng của tôi khi bạn có yêu cầu và liên lạc với tôi.

Sau khi tôi kiểm tra nhận được tiền, bạn sẻ nhận được 1 email gồm có:
1. 1 tài khoản để bạn đăng nhập và sử dụng công cụ trên
2. Tài liệu chi tiết hướng dẫn sử dụng

Trong quá trình sử dụng công cụ trên, nếu bạn có những thắc mắc về tài liệu hướng dẫn sử dụng, hoặc component không install / uninstall được, hoặc component bị lỗi khi thực thi thì bạn có thể liên lạc với tôi theo địa chỉ email trên để tôi giúp bạn giải quyết vấn đề.
Riêng những câu hỏi về code trong CRUD sẻ không được trả lời, các bạn tự tìm hiểu nhé.

Cám ơn bạn đã xem bài viết này.
Ngô Quang Biểu

HTT.itvn
01-12-2010, 11:10 PM
Tôi thấy demo xem ra chưa thể hiện rõ công dụng của nó . Bạn giải thích rõ ràng hơn . Tôi đang thắc mắc khi một số chức năng bị khóa như tạo modul , templates ...

hanhkhat
01-12-2010, 11:56 PM
đọc mờ mắt vẫn chưa hiểu rõ công dụng và cách sử dụng của nó nữa.

quang_bieu
02-12-2010, 08:58 AM
Trả lời bạn HTT.itvn:

Tài khoản demo ở trên thuộc group Manager nên sẻ tự động bị khóa những chức năng đặc biệt trong Joomla như tạo modul, template, …
Bởi vì CRUD backend component không sử dụng những chức năng hay thư viện từ những component khác trong Joomla nên bạn có thể thực thi nó với bất kì tài khoản nào trong Joomla.

Công dụng của công cụ đơn giản là tạo 1 backend component thực hiện 4 actions cơ bản (CRUD) 1 cách tự động khi bạn nhập vào 1 bảng CSDL: tạo mới 1 dòng, đọc và hiển thị tất cả dòng, chỉnh sửa 1 dòng, xóa 1 hoặc nhiều dòng trong 1 bảng CSDL
Ưu điểm là: CRUD backend component trong Joomla thường khoảng 15 files, khoảng hơn 2000 dòng code và có thể hơn nếu bảng CSDL lớn, nếu sử dụng công cụ tạo trên thì thời gian tạo mã rất nhanh và chính xác

Trả lời bạn hanhkhat:
Cách sử dụng CRUD backend component như sau: sử dụng công cụ trên bạn sẻ có 1 file dạng zip chứa những file và thư mục theo cấu trúc của backend component của Joomla. Sau đó, bạn vào backend và install file zip đó giống như bạn install 1 component bình thường. Joomla sẻ tạo 1 submenu trong menu Components link đến component đó để bạn có thể gọi và thực thi.
Có 3 chức năng mở rộng bên cạnh 4 actions cơ bản trên:
1. Các text được lưu trong file language hỗ trợ đa ngôn ngữ
2. Trang danh sách: Trên toolbar có button ‘Parameters’ để bạn cấu hình tham số cho CRUD backend component. Để thêm hoặc xóa 1 parameter bạn cập nhật file component_config.xml mà công cụ sẻ tạo ra
3. Trang chi tiết: Bên phải có tab ‘Parameters’ hiển thị các parameter của dòng đang xem. Để thêm hoặc xóa 1 parameter này bạn cập nhật file params.xml mà công cụ sẻ tạo ra

quang_bieu
28-07-2011, 01:49 PM
Hi,

Các bạn có thể sử dụng công cụ trên để sinh code những CRUD backend component trong Joomla 1.5.x theo mô hình MVC miễn phí trong 1 thời gian!

Để tham gia sử dụng bạn hãy đăng kí với mình nhé, bạn hãy gửi 1 Email đến địa chỉ Email của mình ở trên ở dạng sau:
Subject: Form of JCRUD of Joomla 1.5.x
Message: Họ tên và Email của bạn được sử dụng để ghi vào tác giả của Component được tạo ra bằng công cụ trên

Sau đó, bạn sẻ nhận được 1 tài khoản để đăng nhập và 1 mini manual để sử dụng

Chúc vui vẻ