PDA

View Full Version : Cần tìm cách dò mạng.

spotdog8x
06-10-2009, 02:39 PM
Em có một vấn đề với con switch và con PC. Vấn đề là em có một con modem với 5 dây ra 5 con switch tạo thành môt mạng LAN lớn, vì máy chủ đang chết nên fai nối như vậy. 4 con thì hoạt động tốt nhưng còn một con thì không biết có vấn đề gì mà không thể cấp IP và default gateway cho khoảng 10 máy. Em bị cấp IP như trong ảnh:

Em lấy một con PC đang có mạng ngon lành sang thử thì cũng không nhận được địa chỉ IP, địa chỉ IP giống như trong ảnh, không thể ra internet được. Mà em thử con switch khác vào cũng hok được, không phải do switch mà cũng hok phải do PC, vậy bro nào biết thì chỉ cho em cách khắc phục vấn đề với, máy vẫn nhận tín hiệu mạng nhưng không thể vô LAN và internet. Em nghĩ do virus nhưng đã cài lại mà vẫn hok được. Các cao thủ giúp cho em với.

boyvt
06-10-2009, 03:29 PM
theo kinh nghiệm, thử một trong các cách sau:

1. kiểm tra lại dây rj45 từ modem ra switch đang gặp sự cố. => kết luận dây rj45
2. tháo hết các cổng từ switch đang gặp sự cố tới PC ra hết. Chỉ cắm 1 dây rj45 từ switch tới 1 pc. test pc đó có vào được modem ko? => kết luận switch.

Nếu cần thiết, tháo hết cổng ra các switch khác, bây giờ chỉ còn modem và switch đang hư thôi.

Newbie nên chỉ support tới đó thôi :|

spotdog8x
07-10-2009, 09:16 AM
Em cũng nghi do dây RJ45 từ modem về switch,chứ không phải do switch hay do modem vì modem cấp cho 4 con switch kia vẫn ngon mà. Con switch này em mang sang đầu dây kia vẫn được, chứ không sao. Kiểu này nghi bọn gặm nhấm nó xơi lắm :too_sad:

spotdog8x
07-10-2009, 09:17 AM
Sao nó không cắn đứt dây luôn để mình còn biết nhỉ, chán thế. Tín hiệu vẫn có nhưng mỗi dây đó là không vô internet được mới đau em chứ

duyatom
15-11-2009, 02:43 PM
ráng lên bạn kiếm chuyên gia naào hỏi thử đi. mình k giúp bạn được vụ này rồi

hanhkhat
15-11-2009, 06:43 PM
chà. bữa giờ mình chưa đọc bài này.
nếu bị tình trạng như vậy là do máy tính và switch không thể liên lạc được với nhau. cái này phải kiểm tra lại card mạng.
cách khắc phục nhanh nhất là gán IP tĩnh cho nó.
:D

HTT.itvn
29-12-2009, 09:49 AM
Nguyên nhân là do card mạng bị hư, nhất là những card mạng onboard . Đôi lúc có cắm dây vào rồi mà vẫn báo là unpluge hoặc không nhận được địa chỉ do DHCP server cấp rồi tự sinh ra địa chỉ bất kỳ hoặc không có . Bạn thử thay 1 card mạng còn tốt xem sao
Nguyên nhân thứ 2 là do 2 đầu dây mạng không giống nhau ( mặc dù đèn vẫn sáng ) , bạn thử đổi dây mạng khác nhé .

Riêng với winvista , khi cài win xong bạn đã cài driver như thông thường ( kick thẳng vào file setup ) mạng chạy không ổn . Ban làm theo cách sau :
Kick chuột phải vào biểu tượng My conputer >> chon properties >> của sổ System xuất hiên >> kick vào Device manager >> Cửa sổ Device manager xuât hiện >> Kick chuột phải vào mục còn trống chưa cài đặt >> chọn Update driver software >> Chọn Browse my computer for driver software >> tìm lan phù hợp ( ví dụ : với lenovo Y410 , chọn IA32 trong file Lan ) >> Chờ tí là OK .

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !