PDA

View Full Version : thông báo của win ai dịch hộ em với

vdit_nmt
04-11-2009, 10:20 PM
Em tắt máy thì nó hiện lên cái màn hình xanh ( cái màn hình xanh chiều mai em up anh sau )
sau đó nó tự khởi động lại máy tính.
qua màn wellcome thì nó có thông báo sau:
cái đó là thông báo lỗi gì vậy mấy huynh.
hơn 1 tháng ko động đến máy tính.3 hôm nay bật lên thấy lắm vấn đề quá.:sexy_girl:

HTT.itvn
04-11-2009, 10:46 PM
Windows has recovered from an unexpected shutdown : từ lúc shutdown bất ngờ , Hệ điều hành Windown đã hồi phục

Windows can check online for a solution to the problem : Hệ điều hành Windows có thể kiểm tra trực tuyến cho vấn đề trên .

Bạn chỉ bấm vào : Check for solution và chờ để Windows fix lại các file trong cửa sổ . Sau đó bỏ đĩa cài win vào . Vào control panel check lại file .

Nguyên nhân :

1 . Virut >> Diệt ngay
2 . Do lâu bạn không dùng ( hoặc bạn mới cài lại win ) nên các file đã bị đóng băng hoặc lúc cài Win fix chưa đủ ( Lúc cài xong , bạn vội bỏ đĩa cài win ra lúc máy khởi động lại có xuất hiện cửa sổ chào) . Màn hình xanh là win đang tiến hành kiểm tra và fix các file .
Với win crack hay đĩa bán ngoài quán thường bị lỗi này lắm , thường 1 , 2 tháng bạn phải cài lại win .

Báo tin buồn cho bạn nhé , có thể RAM sắp chết . Bạn nên kiểm lại khe cắm ram nhé . Nếu dùng 2 RAM thì khả năng die một ram là 50% đó :D

hanhkhat
04-11-2009, 11:08 PM
lỗi ở cái chỗ minidump.
hình như do firefox kết hợp với 1 chương trình nào đó. lỗi này hình như xuất hiện khi bạn đang kết nối tới internet thì phải?
mình cũng từng bị cái lỗi màn hình xanh khi chạy torrent và firefox, cài lại vẫn vậy.
nếu như máy bạn có bittorrent thì tắt nó đi hoặc là gỡ ra thử xem có còn bị như vậy không nhé.

HTT.itvn
05-11-2009, 12:08 AM
Xuất hiện màn hình xanh " chết chóc " là dấu hiệu báo có một phần cứng nào đó đang sắp hỏng hoặc xung đột phần mềm (xác suất nhỏ hơn )( nhất là phần mềm em vừa cài gần đây >> nên gỡ bỏ đi ) . Cài driver mới mà không xóa bỏ driver cũ khác cùng chức năng .

Anh nghĩ hôm qua máy của em cài driver cho card màn hình không tương thích với Bios ( nhầm 32bit hoặc 64bit , nhầm chipset nữa thì khả năng hỏng bios khá cao . Thêm nhầm win64bit , 32bit thì chắc chắn chết bios rồi :() Hoặc em mua card màn hình không tương thích , lỏng chân cắm .

Thêm nữa , máy của em gần tháng mới vào , không vệ sinh chân cắm Ram , Card , khô bột làm mát cho chíp , pin bios đang cạn điện , ... >> em nên vệ sinh toàn bộ máy ( làm vệ sinh trước , sau đó mới gỡ bỏ phần mềm ) . Thử từng ram một .

Khả năng cao nhất khi màn hình xanh " chết chóc " xuất hiện là : Ram sắp chết ( lỏng Ram nếu máy của em dùng 2 thanh Ram trở lên ) ... 75% . Card màn hình không tương thích với máy ... 60% . Phần mềm , driver hỏng hoặc xung đột ... 25% .

hanhkhat
05-11-2009, 11:05 AM
gì mà dữ vậy chời. nghe mà phát hoảng lên. Nhìn vào cái lỗi trên là thấy do xung đột phần mềm rồi. Mà phần mềm này lại liên quan đến internet nữa. theo em thì trông việc không liên quan gì tới phần cứng hết

vdit_nmt
05-11-2009, 04:20 PM
Xuất hiện màn hình xanh " chết chóc " là dấu hiệu báo có một phần cứng nào đó đang sắp hỏng hoặc xung đột phần mềm (xác suất nhỏ hơn )( nhất là phần mềm em vừa cài gần đây >> nên gỡ bỏ đi ) . Cài driver mới mà không xóa bỏ driver cũ khác cùng chức năng .

Anh nghĩ hôm qua máy của em cài driver cho card màn hình không tương thích với Bios ( nhầm 32bit hoặc 64bit , nhầm chipset nữa thì khả năng hỏng bios khá cao . Thêm nhầm win64bit , 32bit thì chắc chắn chết bios rồi :() Hoặc em mua card màn hình không tương thích , lỏng chân cắm .

Thêm nữa , máy của em gần tháng mới vào , không vệ sinh chân cắm Ram , Card , khô bột làm mát cho chíp , pin bios đang cạn điện , ... >> em nên vệ sinh toàn bộ máy ( làm vệ sinh trước , sau đó mới gỡ bỏ phần mềm ) . Thử từng ram một .

Khả năng cao nhất khi màn hình xanh " chết chóc " xuất hiện là : Ram sắp chết ( lỏng Ram nếu máy của em dùng 2 thanh Ram trở lên ) ... 75% . Card màn hình không tương thích với máy ... 60% . Phần mềm , driver hỏng hoặc xung đột ... 25% .
để em thử cái đã.chắc tại phần mềm thôi ( phần cứng là lại ra tiền đó :pudency: )
còn phần vệ sinh máy tính trước khi em mở máy em đã tháo toàn bộ ra vệ sinh rồi.keo tản nhiệt cho chip em cũng mới thay xong :D
như anh nêu ra mấy khả năng thì cái cao nhất là cái card hình em mới thay ko tương thích.
trước em dùng geforce 7600gs.mới nâng cấp nên con geforce 9600Gt thì dính tình trạng này.
em xài main asus m2n-x
còn win thì em mới cài lại nhưng mà từ 1 đĩa ra cả.
ram em dùng 2 thanh ram, mỗi thanh 2Gb buss 800

vdit_nmt
05-11-2009, 04:28 PM
gì mà dữ vậy chời. nghe mà phát hoảng lên. Nhìn vào cái lỗi trên là thấy do xung đột phần mềm rồi. Mà phần mềm này lại liên quan đến internet nữa. theo em thì trông việc không liên quan gì tới phần cứng hết
sr em spam 2 bài liền vì ko biết cách trích dẫn 2 bài liền trong 1 bài reply
cái màn hình xanh hiện lên có một ghi tên 1 file là: ati2dvga.dll

Mr.Hảo
05-11-2009, 05:08 PM
Cái file dll ko có ý nghĩa gì đâu bạn
Hễ cứ hiện màn hình xanh chết chóc là cứ như là 95% là sắp bị hỏng 1 phần cứng nào đó mà thường gặp nhất thì như bác Hoàng Thiên Thanh đã nói:Ram sắp die.
Còn hiện những bản thông báo như trên thì bác HTT cũng đã giải thích khá kĩ,cũng có thể bị lỗi win rồi,bạn nên quét virus rồi bỏ đĩa win vào repair thử:cuoi:

hanhkhat
05-11-2009, 07:27 PM
có khả năng cái này do driver của card màn hình không tương thích với 1 cái gì đó trong window gây ra lỗi này rồi. Bạn coi lại chỗ đó xem. coi update driver mới nhất xem sao

vdit_nmt
06-11-2009, 03:27 PM
có khả năng cái này do driver của card màn hình không tương thích với 1 cái gì đó trong window gây ra lỗi này rồi. Bạn coi lại chỗ đó xem. coi update driver mới nhất xem sao
em update lai toàn bộ driver rồi.
Tại ko tương thích của cái card hình.
Giờ máy chạy ngon rồi.
Cám ơn cả nhà