PDA

View Full Version : Thắc mắc công việc của MOD, ADMIN

shopgiarevn
16-10-2011, 01:08 AM
Chào các anh chị trong diễn đàn!
Trước tiên em xin nói điều này với ban quản lý diễn đàn trước, sau thời gian lục các box, em chưa biết là nên post chủ đề thắc mắc này vào chỗ nào nên em post vào đây, nếu có gì không phải thì xin mod và admin bỏ qua, có thể di chuyển chủ đề này cho đúng box chứ đừng delete bài của em. Em cảm ơn trước. :MatCuoi:
Có 1 vấn đề em đang thắc mắc và cần nhờ anh em làm mod và admin hoặc những ai biết thì trả lời giúp em

Thứ nhất, em muốn biết để trở thành mod, hay admin thì em cần có những kĩ năng nào (có phải biết về lập trình web hay gì ....), những điều cơ bản nhất cần có nhất để có thể làm mod hoặc admin?
Thứ hai, em muốn biết công việc chính của 1 mod và admin là phải làm gì? Có phải chỉ là sửa bài, xóa bài, cảnh cáo những thành viên vi phạm không?
Thứ ba, em biết mỗi công việc sẽ đem đến cho mình những kinh nghiệm khác nhau, vậy công việc làm mod và admin như thế này sẽ đem đến cho mình những kinh nghiệm gì?

Em rất mong sẽ nhận được những câu trả lời chân thành từ các anh, các chị đi trước.
Em chân thành cảm ơn mọi người đã quan tâm đến bài viết của em. :MatCuoi (38):

HTT.itvn
16-10-2011, 08:32 AM
Anh thay BQT trả lời em nhé :

1. Tích cực . Em có lượng thời gian Online ổn định , có đóng góp nhất định cho Diễn đàn và có tư chất làm quản lý ( Hòa đồng , nhiệt tình , có tinh thần xây dựng ...) . Em có kiến thức và kinh nghiệm về mảng nào thì em có thể đăng ký làm MOD quản lý box mà em cần quản lý . Hiện nay ITVNN cho phép đăng ký MOD chứ không cho phép đăng ký S-MOD , ADMIN ; các chức vụ này được BQT xét duyệt trong quá trình em tham gia Diễn đàn với tư cách là MOD và được xét lên theo thứ tự từ nhỏ đến lớn .

2. Nhiệm vụ của một MOD là điều hành quản lý BOX do em điều hành như kiểm tra bài viết lỗi , phát hiện vi phạm và xử lý vi phạm trong box mà em quản lý ( bao gồm chỉnh sửa - xóa , cảnh cáo, ban thành viên vi phạm ) , nhiệt tình chia sẽ và giúp đỡ các thành viên học hỏi . Nhiệm vụ của admin là quản lý - xây dựng Diễn đàn ổn định .

3. Rõ ràng quản lý Diễn đàn lớn em sẽ có nhiều kinh nghiệm - kiến thức về IT ( thế mạnh của ITVNN ) và có kinh nghiệm về quản lý . Nâng cao tinh thần trách nhiệm với cộng đồng nếu em tham gia MOD với tinh thần học hỏi . Em cũng nên hiểu , đôi khi học hỏi lẫn nhau không phải học được kinh nghiệm hay kiến thức từ người khác mà còn có thể học từ các câu hỏi do thành viên đặt ra và mình tìm hiểu các câu hỏi đó .

Cuối cùng cần nhắc với em là ITVNN sẽ luôn đón chào bạn vào thành viên BQT nếu em có tinh thần xây dựng ITVNN và BQT sẽ cân nhắc dựa vào quá trình em tham gia một thời gian , chứ không dựa vào trình độ spam , số lượng bài viết lớn .

Nhân đây cũng mong các bạn lưu ý rằng ITVNN không cấm các bạn đăng ký tài khoản trùng với tên miền ( ví dụ shopgiarevn (http://itvnn.net/member.php?51212-shopgiarevn) ) nhưng nó không là lợi thế khi xét duyệt làm MOD . ITVNN luôn cấm spam Quảng cáo , quảng cáo bẩn .

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !

sytien
16-10-2011, 08:35 AM
Cái này bạn đọc ở nội quy trước khi đăng kĩ diễn đàn nào chả có nhỉ:D

shopgiarevn
16-10-2011, 01:12 PM
Anh thay BQT trả lời em nhé :

1. Tích cực . Em có lượng thời gian Online ổn định , có đóng góp nhất định cho Diễn đàn và có tư chất làm quản lý ( Hòa đồng , nhiệt tình , có tinh thần xây dựng ...) . Em có kiến thức và kinh nghiệm về mảng nào thì em có thể đăng ký làm MOD quản lý box mà em cần quản lý . Hiện nay ITVNN cho phép đăng ký MOD chứ không cho phép đăng ký S-MOD , ADMIN ; các chức vụ này được BQT xét duyệt trong quá trình em tham gia Diễn đàn với tư cách là MOD và được xét lên theo thứ tự từ nhỏ đến lớn .

2. Nhiệm vụ của một MOD là điều hành quản lý BOX do em điều hành như kiểm tra bài viết lỗi , phát hiện vi phạm và xử lý vi phạm trong box mà em quản lý ( bao gồm chỉnh sửa - xóa , cảnh cáo, ban thành viên vi phạm ) , nhiệt tình chia sẽ và giúp đỡ các thành viên học hỏi . Nhiệm vụ của admin là quản lý - xây dựng Diễn đàn ổn định .

3. Rõ ràng quản lý Diễn đàn lớn em sẽ có nhiều kinh nghiệm - kiến thức về IT ( thế mạnh của ITVNN ) và có kinh nghiệm về quản lý . Nâng cao tinh thần trách nhiệm với cộng đồng nếu em tham gia MOD với tinh thần học hỏi . Em cũng nên hiểu , đôi khi học hỏi lẫn nhau không phải học được kinh nghiệm hay kiến thức từ người khác mà còn có thể học từ các câu hỏi do thành viên đặt ra và mình tìm hiểu các câu hỏi đó .

Cuối cùng cần nhắc với em là ITVNN sẽ luôn đón chào bạn vào thành viên BQT nếu em có tinh thần xây dựng ITVNN và BQT sẽ cân nhắc dựa vào quá trình em tham gia một thời gian , chứ không dựa vào trình độ spam , số lượng bài viết lớn .

Nhân đây cũng mong các bạn lưu ý rằng ITVNN không cấm các bạn đăng ký tài khoản trùng với tên miền ( ví dụ shopgiarevn (http://itvnn.net/member.php?51212-shopgiarevn) ) nhưng nó không là lợi thế khi xét duyệt làm MOD . ITVNN luôn cấm spam Quảng cáo , quảng cáo bẩn .

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !

em cảm ơn anh đã giải đáp thắc mắc của em 1 cách chi tiết và đầy đủ như vậy
hihi
em cũng không cố ý quảng cáo tên như vậy đâu, chẳng qua do em dùng addon lastpass em cài sẵn mặc định tự động điền hết luôn cho nhanh và chính xác ấy mà, do em rao và buôn bán trên 5giay nên em để nick như thế này, mong anh thông cảm
itvnn có nhiều người nhiệt tình đóng góp như anh thì em tin và chúc forum mình cũng sẽ ngày càng phát triển va lớn mạnh hơn. :MatCuoi (23):