PDA

View Full Version : máy tinh bị lỗi !!!anh em giúp với tks trước

thangngu
17-12-2009, 06:04 PM
máy tính của em không biết bị sao khi em vào win thì không được bị treo máy
cài lại win thi cứ đến chỗ setup is starting windows lai đứng máy
anh em cho biết máy em bị lỗi gì và cách giài quyết với :MatCuoi (20):

cảm ơn anh em trước nha

camap_daiduong
01-02-2010, 01:11 PM
trạng thaí đó thường là do máy ko nhận dc ổ HDD bạn thử kiểm tra lại cáp HDD thử.:MatCuoi (52):

hotboy
04-03-2010, 04:41 PM
- có thể là dây cáp lỏng bản kt và gắng chặc lại

admin
04-03-2010, 04:57 PM
Mày tính bạn bị hư ổ cứng rồi, bạn dùng đĩa Boot CD repair lại ổ cứng xem sao

ta070492
04-03-2010, 05:24 PM
Đây là 1 số thông tin cho bạn tham khảo:

Diagnose Disk: Khám xét, sửa chữa lỗi đĩa.
Surface Test: Kiểm tra bề mặt đĩa
Undo Change: Huỷ bỏ các công việc đã thực hiện.

Option: Các tuỳ chọn cho quá trình làm việc
Quit Disk Doctor: Thoát khỏi chương trình.

Lựa chọn 1 (Diagnose Disk): chương trình sẽ cho ta chọn lựa ổ đĩa cần chuẩn đoán, sửa chữa nếu có lỗi. Trình tự hoạt động của chương trình sẽ theo các bước:
- Phân tích bản ghi khởi động (Boot Record).
- Phân tích bảng phân bố File (FAT) nhằm kiểm tra hệ thống lưu trữ trên đĩa, So sánh FAT chính và FAT lưu trữ. Nếu có sự hỏng hóc hoặc không hợp lệ, chương trình sẽ tự động sửa chữa.
+) Phân tích cấu trúc thư mục nhằm mục đích kiểm tra tính hợp lệ của hệ thống thư mục. Tự động sửa chữa nếu có lỗi xảy ra.
+) Phân tích hệ thống File.
+) Kiểm tra dò tìm các liên cung (Cluster) bị thất lạc, bị sai vị trí hoặc hỏng. So sánh với hệ thống FAT để kiểm tra tính đúng đắn của chúng.
Lựa chọn 2 (Surface Test): Quét bề mặt đĩa cứng, công việc thường được thực hiện sau khi đã hoàn thành công cụ Diagnose Disk để sửa các lỗi Logic đĩa. Giống như công cụ Scandisk của Windows, chương trình sẽ quét và kiểm tra lỗi trên hệ thống file, thư mục và bề mặt vật lý của đĩa cứng. Chương trình sẽ cập nhật các Bad Sector nếu có để tránh chương trình lên bề mặt đĩa.
Lựa chọn 3 (Undo Changes): Huỷ bỏ các thay đổi (sửa chữa đã thực hiện trước đây).
Lựa chọn 4 (Option):Thiết lập các lựa chọn khi sử dụng chương trình.
Lựa chọn 5 (Quit Disk Doctor): thoát khỏi chương trình

hkcvietnam
02-03-2015, 02:31 PM
Trước hết bạn cần phải tắt máy và khởi động lại
Đảm bảo rằng máy tính của bạn thực sự treo trước khi bạn khởi động lại. Nếu bạn có thể khởi động lại máy tính của bạn bằng cách nhấn CTRL + ALT + DELETE, nó có thể không bị treo.

Tiếp theo bạn Sửa đổi BIOS của máy tính của bạn

Thay đổi thiết đặt cắm và chạy. Ví dụ: nếu chức năng cắm và chạy hiện được quản lý bởi BIOS, thay đổi để quản lý hệ điều hành.
Kích hoạt hoặc vô hiệu hoá bộ nối tiếp Bus (USB) hỗ trợ.
Vô hiệu hoá hỗ trợ quản lý nguồn điện.
Vô hiệu hoá hồng ngoại hỗ trợ.
Vô hiệu hoá tất cả các cổng nối tiếp.

Loại bỏ thiết bị phần cứng không cần thiết cạc âm thanh, bộ điều hợp mạng và các bộ điều hợp công nghiệp tiêu chuẩn kiến trúc (ISA) không cần thiết, bộ điều hợp liên kết thành phần ngoại vi (PCI) và PC thẻ.
Ngắt kết nối thiết bị bên ngoài không cần thiết và cáp, chẳng hạn như thiết bị sao lưu, ổ đĩa cứng bên ngoài, máy in và máy quét.
Nếu bạn đang sử dụng một máy tính xách tay, xác minh rằng không đang ở trạng thái.
Chỉ định dạng máy tính khác nhau khi bạn khởi động máy tính của bạn. Để biết thêm thông tin, hãy xem bài viết sau trong cơ sở kiến thức Microsoftne
Nếu ko được nữa thì mang đến Công ty TNHH tin học HKC 278 Nguyễn văn công P3 QGv HCM nhé. hì hì hoặc LH qua số: 0906.711.767 -- 0905.711713 để tư vấn miễn phí bạn nhé

maytinhgiakhanh.vn
19-02-2017, 12:01 AM
Hiện tượng này thì cũng nhiều nguyên nhân lăm, có thể bạn nên đưa ra để kỹ thuật xem thêm. May Tinh gia khanh xin gửi bạn một số ý kiến tham khảo như sau:
-Xem lại nhiệt độ máy(fan cpu có chạy ko? có bẩn quá ko?) cũng hay bị đơ
-HDD hoặc thiết bị phần cứng nào đó có vấn đề hoặc gây xung đột (vệ sinh cắm lại mọi thứ, test hdd xem sao)

Cảm ơn

c94018217
19-02-2017, 08:52 PM
Ngủ sớm thôi, mai đầu tuần còn chiến đấu nữa, quý zị ngủ ngon nhé ... :P