PDA

View Full Version : [help] lỗi máy không boot được

HuyQuangForever
22-03-2014, 12:34 PM
tình hình là thế này ạ.
em có 1 case dùng cũng đc lâu rồi, hôm vừa rồi em mở máy mà máy nó chạy, nhưng đèn HDD cứ sáng mãi không tắt (không nhấp nháy luôn). màn hình thì không lên, em cứ để mãi thì nó cứ mãi như thế. rút nguồn ra cắm lại thì vẫn bị như thế. em tháo ra thử lau chùi ram và cắm chắc các chân nguồn xem nhưng khi bật lên nó vẫn như thế 8-|
em có hỏi 1 số người thì có người bảo em bị corrup bios cần phải đi nạp lại bios.
có người thì bảo em là die chipset :(( mà người trước thì lại bảo chipset rất khó die mà chỉ bị corrup bios thôi. em chẳng biết ai nói đúng ai nói sai nên giờ vào hỏi các bro xem máy em nó bị làm sao để em mang đi sửa cho đúng tội đúng lỗi ạ. em cảm ơn các bro.

main của em là Foxconn G31MV
HDD seagate
chip intel E2200

huy89_fpt
23-03-2014, 02:51 PM
đem ra tiệm cho thánh phán đi bạn

khamphukhoa168
25-03-2014, 09:05 AM
thử cài lại win chưa hả bạn. cài lại thì nhớ format ổ C đi xem

tahuuson
25-03-2014, 09:37 AM
Cài lại win , tháo ra vệ sinh lại, thay pin bios , ko vào đc nữa thì đem ra tiệm

HuyQuangForever
25-03-2014, 11:33 AM
:3 vâng để em mang ra tiệm :3 cái này em cũng tính đến rồi, nhưng hỏi để tránh bị lừa :3

huyetduocphuclam
15-04-2014, 04:31 PM
bạn nên mang ra tiệm là tốt nhất. Cần có chuyên môn sâu để khắc phục

khamphukhoa168
15-04-2014, 04:37 PM
bạn cho đĩa hirent boot vào rồi vào phần pattion magic xem phân vùng cài hệ điều hành xem có ste active chưa ? nếu chưa set active thì bạn set active cho nó xem

QNAP_VietNam
13-04-2016, 09:30 PM
Bác rút HDD ra, xem màn có lên ko. Lúc boot có nghe tiếng gì không ?

xvanminh
23-02-2017, 02:11 PM
tình hình là thế này ạ.
em có 1 case dùng cũng đc lâu rồi, hôm vừa rồi em mở máy mà máy nó chạy, nhưng đèn HDD cứ sáng mãi không tắt (không nhấp nháy luôn). màn hình thì không lên, em cứ để mãi thì nó cứ mãi như thế. rút nguồn ra cắm lại thì vẫn bị như thế. em tháo ra thử lau chùi ram và cắm chắc các chân nguồn xem nhưng khi bật lên nó vẫn như thế 8-|
em có hỏi 1 số người thì có người bảo em bị corrup bios cần phải đi nạp lại bios.
có người thì bảo em là die chipset :(( mà người trước thì lại bảo chipset rất khó die mà chỉ bị corrup bios thôi. em chẳng biết ai nói đúng ai nói sai nên giờ vào hỏi các bro xem máy em nó bị làm sao để em mang đi sửa cho đúng tội đúng lỗi ạ. em cảm ơn các bro.

main của em là Foxconn G31MV
HDD seagate
chip intel E2200
bác làm boot chuẩn MBR với gt4dos nhé,
hoặc có thể lên youtobe có hướng đẫn đó boot qua cổng usb

nonamekl
14-12-2018, 08:09 PM
bạn tháo máy ra vệ sinh ram, hdd.
hình như main đó có 2 khe cắm ram phải không, bạn thử cắm sang khe bên kia thử xem.
bạn kiểm tra theo trình tự như z nè;
1 : máy vào màn hình đầu tiên ===> main + cpu ok
2 : màn hình thứ 2 ==> hdd ok
3 : màn hình thứ 3 ==> hdh ok

cứ vậy mà kiểm tra xem bị lỗi bước nào

màu hường
12-08-2021, 03:47 PM
ae cho hỏi. Mình có máy tính bàn và không được kết nối internet. Minh dùng một laptop khác có sử dụng internet và sử dụng usb cắm vào laptop để sử dụng sau đó cắm sang máy tính bàn. Bây giờ mình kiểm tra máy tính bàn về lịch sử kết nối internet hoặc có cách nào để xóa dữ liệu máy tính bàn đã có kết nối internet thông qua usb dc k