PDA

View Full Version : máy khởi động lâu, lâu lâu bị giật, ram lỗi !

therexkute
30-03-2010, 12:20 PM
Em mới tham gia, mong các anh chị giúp đỡ.

Em hiện đang xài máy main ASUS P5GX-MX/1333.

Có 1 hôm, em mở các ứng dụng lên thì đứng máy luôn, em nghe cái mùi khét khét ở con RAM (2G) . Em rút dây nguồn ra luôn.

Đem lên chỗ bảo hành thì nó bảo con RAM vẫn còn tốt .

Rồi vài hôm sau, em mua 1 con RAM (1g) khác gắn thêm vào.

Được vài bữa thì thanh RAM 2g ko nhận, em đổi con RAM 1G kia vào cái khe cắm của RAM 2g, thì con RAM 1G cũng ko nhận.

Giờ em cắm con Ram 2G vào cái khe còn lại, giờ máy em khởi động chậm hơn xưa, lâu lâu nghe tiếp bíp nhỏ kèm theo cái đèn đỏ sáng lên.

Tình hình là như vậy, mong anh chị giúp đỡ em. Máy của em hiện giờ đang bị sao? Làm cách nào để chạy ngon lại như xưa? Chi phí khoản bao nhiêu?.

HTT.itvn
30-03-2010, 05:24 PM
Máy khởi động chậm do nhiều nguyên nhân : phần ứng và nhiều phần mềm để chế độ startup . Trước hết bạn kiểm tra điểm tiếp xúc ram , bạn tiến hành lau chùi ram và khe cắm ram bằng bàn chải đánh răng , dùng máy sấy tóc thổi hết bụi . Khi cắm ram , bạn nên cắm ram có dung lượng cao nhất vào khe cắm thứ nhất từ trái sang , sau đó cắm thanh ram thứ 2 .
Để bỏ bớt phần mềm ở chế độ startup bằng cách : vào Run gõ msconfig >> Chọn mục Startup >> Kick bỏ phần mềm mà bạn không cần thiết phải khởi động ngay như phần mềm đồ hoạ , anti virut , ... >> OK >> Khởi động lại máy . Tiến hành diệt virut .

Theo như mình hiểu , thỉnh thoảng bạn nghe một tiếng bip : báo lỗi làm tươi ram , tiếp xúc ram và khe cắm không chặt .

Tiếng bíp khi khởi động có nhiều ý nghĩa , mình nêu ý nghĩa của tiếng bíp bạn tự xác định lỗi nhé :

- 1 tiếng ngắn : máy hoạt động bình thường .
- 2 tiếng ngắn : lỗi khởi động .
- 1 dài 1 ngắn : lỗi mainboard .
- 1 dài 2 ngắn : lỗi bộ điều hợp video .
- 1 dài 3 ngắn : lỗi bộ card đồ hoạ , mạng , ...
- 3 tiếng dài : lỗi bàn phím .
- kêu liên tục : lỗi nguồn điện .
- kêu kéo dài : lỗi hệ thống .
- không kêu : không có nguồn điện vào

thebluesky147
31-03-2010, 02:13 PM
theo mình là do khe cắm ram bị lỏng, vì nếu bị đụng phần mềm nó treo thôi ko kêu, bạn lau khe cắm ram rồi gắn lại