Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
kết quả từ 1 tới 3 trên 3
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    beyeuanh's Avatar

Trạng thái
    11
    Level: 23 [?]
    Experience: 55,742
    Next Level: 62,494
    Cảm ơn 0
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Default Cô thủ khoa điểm 30/30 vừa học vừa trông em  

Cô th khoa đim 30/30 va hc va trông em

Nhng ngày vào v, Lê Th Minh Vượng, th khoa vi s đim 30/30 Đi hc Y Hà Ni - thí sinh th 2 trong c nước có đim s tuyt đi - chng có thi gian đ hc khi phi đi cy h tr thêm thu nhp cho gia đình.

Xem Thêm: diem thi cao dang 2010| diem thi cao dang nam 2010 | the thao | bang xep hang bong da | bong da
    Hc đ thoát cnh nghèo

Lê Th Minh Vượng là con th ba trong gia đình năm anh ch em thôn Tu L, xã Kim Đường (ng Hoà, Hà Ni). Người dân trong xóm vn ngc nhiên khi c gia đình 7 ming ăn ch trông vào hơn mt mu rung và my con gà, thế mà vn có ba đa con hc đi hc.
    Cnh nghèo ca cô th khoa đim 30/30

Vượng và em trai

Năm ri mt mùa, thy hoàn cnh gia đình khó khăn, mt người bà con giúp đ xin vic cho b Vượng, anh Lê Văn Đi lên làm bo v mt công ty cơ khí trên Hà Ni vi mc lương mi tháng 2 triu đng. Nhưng đã my tháng nay anh Đi ngh vic do b cây qut máy trong công ty ct đt ngón tay cái, thuc thang mãi chưa khi. M Vượng thì b đau d dày và đau dây thn kinh, thường phi đi bnh vin.

Gia đình đã khó khăn li càng khó khăn hơn. Hàng xóm nhà Vượng cho biết: “Nhà nó nghèo lm, chng bao gi dám mua miếng tht, miếng cá ăn thế mà đa nào cũng hc gii. Nht là Vượng, t ngày bé đã đi thi hc sinh gii ri”.

Trò chuyn vi Vượng, em không h giu hoàn cnh nghèo khó. Ý thc được điu đó, Vượng không ngng phn đu hc tp, bi em nghĩ ch có hc gii mi thoát cnh đói kh này. Không có nhiu sách tham kho và cũng không có tin đ đi hc thêm, mi khi đi hc v em li xem k li các bài ging trên lp ca cô, mày mò tìm cách gii khác.

Ngay t lp 5 Vượng đã là hc sinh gii Toán, gii Văn cp tnh. Lp 6, lp 9 đt gii nhì cp huyn môn Toán, lp 12 đt gii khuyến khích môn Hóa cp thành ph và được chn vào vòng thi quc gia. Nhưng do xa, li nhn thông báo mun, Vượng quyết đnh không đi đ dn sc thi đi hc. Nhà nghèo li thông minh, hc gii nên Vượng được nhà trường min hc phí.

Va hc va trông em vn đ th khoa

Anh Đi thành tht chia s: “T ngày hai ch đu ca Vượng đi hc đi hc, nhà đã chy vy vay khp nơi gn 100 triu đng. Nhiu ln các cháu cũng nn, xin ngh nhà đi làm ph, nhưng tôi kiên quyết, dù nhà có nghèo đến my thì con cái cũng phi được hc hành t tế”.My năm tri, người dân thôn Tu L đã quen vi dáng cô bé nh nhn, da hơi ngăm đen lóc cóc đp xe 5 -7 cây s đi hc. Tan hc li tt bt trông em đ đn m nhng lúc m đau. Đến nhà Vượng ngày này vn thy cnh Vượng ly sách quây xung quanh đ em không chy lung tung, ch hc đến đâu dy em đến đó.

Nhng ngày vào v ch em Vượng cũng chng có thi gian đ hc. Vượng và cô em th tư toàn xin ngh vi lý do m m đ đi cy h tr thêm thu nhp cho gia đình. Hai cô ch hc đi hc xa cũng tranh th v làm thêm.

Cuc sng vt v nhưng Vượng không bao gi quên mc tiêu vào đi hc. Dành dm tng đng tin mng tui đ mua và làm h sơ thi đi hc, Vượng rt rè bc bch: “Em ghi danh d thi vào hai trường đi hc Y và đi hc Ngoi thương cũng run lm vì đó là trường top. Nhưng em vn quyết tâm bi hc trường đó mi có ngh nghip n đnh, giúp đ cha m và các em đ kh. Em s c gng tr thành mt bác sĩ đa khoa gii đ cha bnh cho nhng người nghèo như b m em”.

“Khi nghe tin con mình đ th khoa đi hc Y Hà Ni và đt 29 đim thi vào đi hc Ngoi thương, mng thì mng lm nhưng lo li nhiu hơn vì li có thêm đa na hc đi hc, li thêm nhng ni lo tin nong”- m Vượng rơm rm nước mt chia s.

lenhan555's Avatar

Trạng thái
    29
    Level: 27 [?]
    Experience: 154,841
    Next Level: 157,092
    Cảm ơn 4
    Cảm ơn 2 lần / 2 Bài viết

nhiều người 30 điễm quá vậy ai thủ khoa

wildhorse_bt's Avatar

Trạng thái
    1
    Level: 14 [?]
    Experience: 5,214
    Next Level: 5,517
    Cảm ơn 0
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Trích Nguyên văn bởi lenhan555 View Post
    nhiều người 30 điễm quá vậy ai thủ khoa
    Thủ khoa được hiểu nôm na là người thi đạt điểm cao nhất trong 1 trường, 1 khoa cua 1 trường hay điểm cao nhất của nước................