Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 26
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    Fanyeuamnhac's Avatar

Trạng thái
    3
    Level: 18 [?]
    Experience: 14,104
    Next Level: 17,484
    Cảm ơn 4
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Icon4 Xin tư vấn gấp về vấn đề lấy lại dữ liệu từ HDD hỏng phần cơ  

mọi người ơi, ai rành về cứu dữ liệu ổ cứng xin giúp mình với. mình đã đem ổ đĩa bị hư của mình đến trung tâm CẤP CỨU DỮ LIỆU VIỆT NAM, có trang web là capcuudulieu.com. nhưng ngta báo giá cho mình là 6tr (sau khi khuyến mãi là khoảng 4-5tr). nhưng mình thấy cái giá này quá mắc so với 30GB mà mình mún lấy ra từ dữ liệu. ngta nói là ổ đĩa mình bị hư nặng nhưng mình hỏi tại sao hư năng ngta k nói rõ lý do cho mình, mình dc báo là ổ đĩa mình bị hư phần cơ (phần vật lý, trầy cái đĩa cơ ở bên trong ---> hư nặng???) nhưng mà mình chưa từng làm rớt máy, mình cũng k biết sao nó lại như vậy nữa!! mình đc bảo là dữ liệu đã hỏng hết rùi nhưng ngta sẽ phục hồi đc cả tên file với giá tiền là như thế. các bạn có ai rành về cấp cứu dữ liệu xin giúp mình với, có ai biết chỗ nào giá cả phải chăng hơn không? mình k biết ngta nói có thật k vì mình k hề rành về những vấn đề này?! ai giúp mình với plz plz plz, xin cảm ơn và xin lỗi đã làm phiền mọi người nhìu nhìu nhìu >"< vì giờ mình rối lắm rồi k biết làm sao

dung lượng toàn bộ là 320GB, e xài chưa đc nửa năm, nhưng dung lượng e xài là 30GB, e cung chỉ mún lấy khoảng 12GB dữ liệu wan trọng thôi.

hanhkhat's Avatar

Trạng thái
    1,785
    Level: 49 [?]
    Experience: 9,530,879
    Next Level: 10,000,000
    Cảm ơn 448
    Cảm ơn 481 lần / 345 Bài viết

Cái này thì chịu rồi.
    Mà trầy cái đĩa cơ thì lấy thế nào được chứ, mấy tên đó chém gió thôi. Coi chừng bị tụi nó lừa đó.
    HDD của bạn bị hỏng như thế nào? Triệu chứng?
    Cái gì cũng biết có 1 chút.
    I'm phúc cùi bắp

3. Thành viên sau đây nói lời Cảm ơn tới hanhkhat cho bài viết hữu ích này:

Fanyeuamnhac (07-06-2011)

HTT.itvn's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Hoàng Thiên Thanh
    2,814
    Level: 52 [?]
    Experience: 14,870,176
    Next Level: 16,259,327
    Cảm ơn 123
    Cảm ơn 1,701 lần / 895 Bài viết

Nếu trầy đĩa cơ thì không bao giờ lấy lại được . Mà chỉ hỏng đầu đọc đĩa mới lấy lại được thôi . Bạn nên cẩn thận với những dịch vụ này . Bình thường người ta sẽ phân tích lỗi và thông báo chi tiết cho mình nguyên nhân cụ thể , chứ không nói lập lờ như thế .
    Chuyên thiết kế website / forum / Modules ... Hỗ trợ trực tuyến : d.web_vn@yahoo.com

-------------------------------------------------------------------------------------------------
    Bởi vì : " Anh chỉ mất đi một người không yêu anh,
    Nhưng em mất đi một người yêu em thật lòng ... "

-------------------------------------------------------------------------------------------------

5. Thành viên sau đây nói lời Cảm ơn tới HTT.itvn cho bài viết hữu ích này:

Fanyeuamnhac (07-06-2011)

Fanyeuamnhac's Avatar

Trạng thái
    3
    Level: 18 [?]
    Experience: 14,104
    Next Level: 17,484
    Cảm ơn 4
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

là ổ cứng của laptop, xài chưa đc nửa năm, thề là k rớt k va chạm gì cả và vào 1 ngày đẹp trời tự nhiên mở lap k lên, mở nhìu lần thấy màn hình đen thùi hoài, đem ra bảo hành ngta bảo là hư phần cơ, IT bên bảo hành và bên hãng sony vaio k thể lấy đc dữ liệu lun, e phải mua lại ổ đĩa cũ này vì ngta nói nước này chỉ có trung tâm mới làm đc, em ra hỏi trung tâm và để lại đó 1 đêm, sáng mai ngta báo giá liền là 4 -5tr (sau khi đã khuyến mãi). e thề là e k làm hư gì cái máy, k bị cháy nổ hay gì cả, nhưng tự nhiên nói hư phần cơ (trầy cái đĩa từ ở trong đó) nghe củng hơi shock. ngta nói nếu hư ổ đĩa mà dữ liệu k hư thi tầm 1tr5, còn hư dữ liệu lun rùi cái ngta báo giá thẳng lun 4-5tr, nhưng e k nghĩ nó mắc đến như vậy!!! e mún biết có trung tâm nào có giá tầm 1 tr5 k vì e k tin e k làm gì cả mà dữ liệu cũng bị hỏng lun. giờ e đúng rối lun rồi ! >"< bế tắc quá!

HTT.itvn's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Hoàng Thiên Thanh
    2,814
    Level: 52 [?]
    Experience: 14,870,176
    Next Level: 16,259,327
    Cảm ơn 123
    Cảm ơn 1,701 lần / 895 Bài viết

Nếu vẫn còn nguyên tem thì họ phải đổi lại cho bạn hoàn toàn , nếu có va đập thì nó phải có vết trầy ở bên ngoài rồi mới hỏng ở bên trong được ( phải va đập mạnh mới may ra ) . Mình khuyên bạn nên làm căng họ mới chịu nghe bạn . Chứ không thể mất tiền oan .

Còn về cái chuyện xước đĩa quang thì thật là vô lý hết sức . Bạn không tháo ra thì không bao giờ nó xước đĩa được , trừ khi bạn tháo ổ cứng ra và lấy vật nhọn vạch cho nó 1 vạch thì may ra . Mất dữ liệu là do bạn xóa hay format lại ổ , chứ sao tự nhiên nó mất được .

Mình khuyên bạn nên bổ sung kiến thức về phần cúng như cấu tạo , cơ vật lý , sao lưu dữ liệu ... và nội quy bảo hành của họ . Để khi lên bảo hành bạn hỏi lại họ và đốp lại họ . Chỉ vì đôi khi mình kiến thức yếu về phần cứng nên họ mới lòe mình như thế . Bạn cũng nên nhờ một người bạn chuyên về phần cúng phần mềm đi theo bạn .
    Và điều quan trọng là bắt họ trưng ra bằng chứng lỗi đó cho bạn thấy tận mắt nhé .

Gặp phải mình thì đừng có chuyện mà cãi lại với mình . Tuy kiến thức phần cứng phần mềm của mình còn ít nhưng cũng đủ đốp lại họ . Nói trắng ra là , về kiến thức IT mấy thằng Trung tâm có khi không biết gì ấy .

P/s : Nếu họ trưng ra cái bằng chứng xước đĩa quang thì bạn chú ý điều này nhé :

- Xước theo vòng cung đồng tâm , xước nhẹ không sâu ( do đĩa xoay tròn mà ) . Nếu xước theo ngang , dọc , thẳng hoặc sâu thì do họ gây ra mà thôi ( nếu bạn không tự gây ra )
    - Nếu có va đập mạnh thì không có viết xước sâu hay ngang vạch vì phần đầu đọc nó rất nhỏ , mềm mại . lực đè lên đĩa rất nhỏ , không đáng kể .
    - Phần kẹp giữ cố định đầu đọc và phần trục giữ đĩa quang luôn chắc chắn với võ ổ cứng ( dùng búa đập may ra mới vẹo 1 chút ) .
    - Đĩa quang luôn sạch , không bám bụi , không vết xước không 1 logic nào đó .
    - Đĩa quang nhìn sáng bóng , không dấu vân tay .
    thay đổi nội dung bởi: HTT.itvn; 07-06-2011 lúc 01:08 AM

8. The Following 2 Thank You to HTT.itvn For This Useful Post:

Fanyeuamnhac (08-06-2011),PhucSD (07-06-2011)

PhucSD's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Nguyễn Hữu Phúc
    701
    Level: 43 [?]
    Experience: 3,399,695
    Next Level: 3,609,430
    Cảm ơn 73
    Cảm ơn 316 lần / 199 Bài viết

cái kiểu mập mờ thế này là đáng nghi cực kì, mình cũng đã từng nghe nhiều người có triệu chứng như thế này, va cũng đã chứng kiến nhiều ng mất tiền oan vì chuyện vô duyên như thế này, mà đa phần cái này thường xảy ra với laptop,
    Bạn cho mình hỏi bạn đã tận mắt thấy cái đĩa cơ của mình bị trầy chưa, nếu chưa thì có lẽ mấy "ông thần" kia giở trờ vòi tiền rồi

10. Thành viên sau đây nói lời Cảm ơn tới PhucSD cho bài viết hữu ích này:

Fanyeuamnhac (08-06-2011)

hanhkhat's Avatar

Trạng thái
    1,785
    Cảm ơn 448

mình đc bảo là dữ liệu đã hỏng hết rùi nhưng ngta sẽ phục hồi đc cả tên file với giá tiền là như thế
    Nếu ổ cứng hư phần cơ thì chưa chắc đã hư được cái đĩa, cái đĩa đó hơi bị xịn đó bạn. Và nếu cái đĩa bên trong bị xuóc thì không thể có cách nào lấy lại dữ liệu được.
    Bạn nên ra ngoài đó kêu người ta trả lại bạn cái ổ cứng và nhờ ai đó coi hộ trước đã. Vụ này dễ bị lừa lắm đó.
    Bữa ổ cứng mình bị mình phá hư mà đem ra trung tâm người ta vẫn bảo hành 1 đổi 1, đổi cho mình cái ổ cứng khác đó

PhucSD's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Nguyễn Hữu Phúc
    701
    Cảm ơn 73

Trích Nguyên văn bởi hanhkhat View Post
    Nếu ổ cứng hư phần cơ thì chưa chắc đã hư được cái đĩa, cái đĩa đó hơi bị xịn đó bạn. Và nếu cái đĩa bên trong bị xuóc thì không thể có cách nào lấy lại dữ liệu được.
    Bạn nên ra ngoài đó kêu người ta trả lại bạn cái ổ cứng và nhờ ai đó coi hộ trước đã. Vụ này dễ bị lừa lắm đó.
    Bữa ổ cứng mình bị mình phá hư mà đem ra trung tâm người ta vẫn bảo hành 1 đổi 1, đổi cho mình cái ổ cứng khác đó
    Ôi hay thế, phá hư còn được đền nữa, anh hanhkhat hay thật

hanhkhat's Avatar

Trạng thái
    1,785
    Cảm ơn 448

Trích Nguyên văn bởi PhucSD View Post
    Ôi hay thế, phá hư còn được đền nữa, anh hanhkhat hay thật
    thì nhân viên bên đó không biết đó là lỗi gì nên đành chuyển về trung tâm acer Việt Nam để bảo hành

PhucSD's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Nguyễn Hữu Phúc
    701
    Cảm ơn 73

Trích Nguyên văn bởi hanhkhat View Post
    thì nhân viên bên đó không biết đó là lỗi gì nên đành chuyển về trung tâm acer Việt Nam để bảo hành
    Vậy bảo hành xong anh phải trả ổ cứng đó cho người ta à

Trang 1/3 123 cuốicuối