Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
kết quả từ 1 tới 10 trên 10
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    ta070492's Avatar

Trạng thái
    363
    Level: 40 [?]
    Experience: 1,936,954
    Next Level: 2,111,327
    Cảm ơn 50
    Cảm ơn 44 lần / 31 Bài viết

Default Thiết Kế Banner Quảng Cáo Bằng Macromedia Flash  

Chào tất cả các bạn! hôm nay tôi xin được phép trình bày cách thiết kế 1 banner bằng MacroMedia Flash 5.0 để nhúng vào web page như thế nào. Trước khi bắt đầu bài viết này tôi xin có đôi lời cùng bạn đọc: như chúng ta đã thấy, hiện nay trên mạng có rất nhiều banner quảng cáo rất đẹp và bắt mắt, banner được tạo ra từ rất nhiều chương trình như: Bannershop GIF Animator, PhotoShop, ... Vì vậy, vấn đề đặt ra đối với người thiết kế Web là phải thiết kế 1 banner thật bắt mắt và đầy đủ ý nghĩa của banner mà mình thiết kế. MacroMedia Flash sẽ giúp cho bạn điều đó, không những vậy nó còn vượt trội hơn những chương trình khác về sự bắt mắt đối với những người lướt trên mạng, tạo nên sự kinh ngạc, bất ngờ và đầy thú vị. Trước đây có những web site còn e dè và cảnh giác với "Phương tiện đa truyền thông", nhưng hiện nay hầu như các website đua nhau nhúng MacroMedia Flash vào trang chủ của mình nhằm quảng cáo và thu hút lượng khách hàng về phía website của mình,...
    - Ðể các bạn tiện nghiên cứu về MacroMedia Flash xin hãy đi từng bước từ bài viết đầu tiên của tôi đến giờ thì các bạn mới hiểu được cách diễn giải của tôi. Kể từ bài viết hôm nay tôi sẽ trình bày hàng loạt cách thức tạo banner quảng cáo và nhiều thủ thuật khác của MacroMedia Flash để các bạn tiện tham khảo và nâng cấp website của mình hoặc cạnh tranh với các website khác về mặt thẩm mỹ,... Ðương nhiên muốn thiết kế được 1 banner đẹp mắt thì đòi hỏi thời gian và công sức của bạn bỏ ra hơi bị nhiều đó, nhưng bù lại bạn sẽ có 1 banner tuyệt vời.

I. Tạo Banner:
    Khởi động chương trình MacroMedia Flash 5.0 --> Ctrl + M (468 x 60), chọn màu xanh nước biển đậm, sau đó bấm R (Rectangle Tool), kẽ 1 khung màu xanh dương bao vừa vặn banner (468 x 60), vào Menu Insert chọn Creat Motion Tween, tiếp theo bấm Ctrl+I (Instance), ngay tại Behavior chọn: Button, tiếp theo click mouse trái vào banner chọn Actions, trong Object Action gõ như sau: (nếu không gõ được bạn hãy bấm Ctrl+E)
    on (release) {
    getURL ("http://www.crosswinds.net/~lqahung/");
    }

Tiếp theo click mouse phải vào Layer 1 chọn Insert Layer, sau đó click mouse trái vào dưới số 1 của Layer 2 của thước bấm R (Rectangle Tool), sau đó kẽ 1 khung hình chữ nhật lớn hơn banner vừa vẽ, tiếp theo chọn toàn bộ hình chữ nhật này (không được bấm Ctrl + A vì như vậy sẽ chọn cả hình chữ nhật ban đầu), chỉ được phép đè Shift kết hợp với mouse để chọn vùng ở giữa hình chữ nhật và các cạnh của hình này, vào Menu Insert chọn Creat Motion Tween, tiếp theo vào bảng Effect mở menu none chọn Alpha, kế bên là 100% kéo xuống còn 0%.
    Click double vào hình vừa vẽ (Ctrl + E), xóa hết hình vừa vẽ đi và đưa vào một logo nào đó vào (bạn muốn đưa vào phải sử dụng Ctrl+Shift+O). Lưu ý Logo của bạn phải kéo ra cho lớn bằng khung bạn vừa vẽ, có nghĩa là lớn bằng hình chữ nhật bạn vừa xóa đi. Sau đó click vào Scene 1 để ra trở lại.
    Click mouse trái vào Logo và chỉ vào số 25 dưới thước bấm F6, bạn hãy xem hình như sau:

Bây giờ bạn click mouse trái vào biểu tượng Scale để thu nhỏ logo lại

- Tiếp theo click mouse trái vào số 90 của Layer 4 bấm F6 sau đó gõ dòng chữ "Bạn Hãy cùng Tôi Lướt Trên Net" bên ngoài banner phía tay phải. Sau đó click mouse trái vào dòng chữ, vào Menu Insert chọn Creat Motion Tween, tiếp theo click mouse trái vào số 110 của thước bấm F6, bạn hãy di chuyển dòng chữ "Bạn Hãy cùng Tôi Lướt Trên Net" vào trong banner (phía dưới bên tay phải). Bạn sẽ được như hình sau:

- Kế tiếp bạn click mouse trái vào số 155 của Layer 3 bấm F6 và di chuyển dòng chữ "Welcome to Lê Hưng" ra giữa banner (mục đích là để cho dòng chữ này chạy từ ngoài vào banner thắng lại sau đó từ từ chạy vào giữa banner).
    - Tiếp theo bạn click mouse trái vào số 155 của Layer 4 bấm F6 và di chuyển dòng chữ "Bạn Hãy cùng Tôi Lướt Trên Net" ra giữa banner, như hình sau:

- Sau khi xong bạn hãy click mouse trái vào số 165 của Layer 3 bấm F6 và di chuyển dòng chữ "Welcome to Lê Hưng" ra khỏi banner về phía tay phải. Còn Layer 4 thì cũng như vậy bấm F6 ở số 165 sau đó di chuyển dòng chữ "Bạn Hãy cùng Tôi Lướt Trên Net" ra khỏi banner về phía tay trái của banner.
    Công việc sau cùng là bạn trở lại với Layer 1, bạn click mouse trái vào số 1 của Layer 1 bấm Ctrl + F (Frame), ở Tweening chọn none, sau đó bấm F5 đến số 155 (nếu bạn bỏ qua bước này thì sẽ dẫn đến là banner của bạn chỉ chớp màu xanh có 1 lần sau đó thì toàn là màu trắng).
    Trên đây chỉ là những bước căn bản, như banner trên minh họa thì có thêm 1 đốm màu chớp chỗ click here thì bạn hãy tiếp tục Insert Layer vào (lưu ý bên trong click here "Ctrl + E" là những chuỗi chuyển động). Mời bạn hãy làm thử tiếp xem sao?
    II. Ưu và Nhược điểm:
    - Như bạn thấy banner này quả thật rất bắt mắt với những người lướt trên Net, mặc dù ở bài viết này tôi trình bày hơi bị đơn sơ, nhưng những bài viết sau hứa hẹn sự sống động, của những chuỗi dạng Text bắn ra từng ký tự một hoặc nhào lộn, bay bổng chắc các bạn sẽ hài lòng hơn.
    - Nhược điểm thì thiết kế hơi bị mệt, tốn nhiều thời gian, công sức và đòi hỏi người thiết kế phải có sự khéo léo và óc thẩm mỹ cao

2. Thành viên sau đây nói lời Cảm ơn tới ta070492 cho bài viết hữu ích này:

vothanhcam (25-08-2012)

KuKen's Avatar

Trạng thái
    9
    Level: 22 [?]
    Experience: 46,693
    Next Level: 49,025
    Cảm ơn 4
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

trông giống PTS quá anh mà phần mềm này có Code ko?

ta070492's Avatar

Trạng thái
    363
    Cảm ơn 50

Phần mềm này làm Flash rất hay bạn ạ, banner của ITVNN cũng làm bằng phần mềm này đó

..::Songuku95::..'s Avatar

Trạng thái
    445
    Level: 41 [?]
    Experience: 2,374,172
    Next Level: 2,530,022
    Cảm ơn 11
    Cảm ơn 62 lần / 27 Bài viết

Anh ơi cho em xin cái link down

ta070492's Avatar

Trạng thái
    363
    Cảm ơn 50

Bài này viết đã lâu rồi, giờ bản 5.0 đã lỗi thời rùi, nếu muốn em có thể lên google search bản cao hơn. 9.0 rồi thì phải

ta070492's Avatar

Trạng thái
    363
    Cảm ơn 50

phong_lan_'s Avatar

Trạng thái
    1
    Level: 14 [?]
    Experience: 4,790
    Next Level: 5,517
    Cảm ơn 0

em đang bắt đầu học cái này. nên mong các pro giúp đỡ.
    Cám ơn nhiều lắm! ^^

ceoquangcao's Avatar

Trạng thái
    4
    Level: 18 [?]
    Experience: 16,911
    Next Level: 17,484
    Cảm ơn 0

cảm ơn bạn, có hình ảnh thì dẽ hiểu hơn , hix mình mò tới click mouse phải thì bí lù

dvgamevn's Avatar

Trạng thái
    5
    Level: 19 [?]
    Experience: 17,790
    Next Level: 22,851
    Cảm ơn 0

Trích Nguyên văn bởi ta070492 View Post
    Đây là bản 8.0:
    bản full crack hay sao bạn
    ........................................

tungpheng's Avatar

Trạng thái
    4
    Level: 18 [?]
    Experience: 14,033
    Next Level: 17,484
    Cảm ơn 0

bản n5.0 từ thời xưa lắm rồi ý