Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
kết quả từ 1 tới 2 trên 2
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    Dunglx's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    VAV
    1,762
    Level: 49 [?]
    Experience: 8,792,953
    Next Level: 10,000,000
    Cảm ơn 597
    Cảm ơn 530 lần / 370 Bài viết

Default Hướng dẫn chi tiết sao lưu và khôi phục CSDL mã nguồn vbb và các mã nguồn tương tự  

Chào các bạn ! đặc biệt là cộng đồng VBB

Mình không hay viết tut cho lắm, nhận lời đề nghị của một bạn trên ITVNN.NET hôm nay mình quyết định viết một TUT về backup và restore (chuyển host)
    Cũng chỉ dựa trên những gì mình biết và đã làm mà mình viết lại thôi , có gì mong anh e cùng đóng góp nhé

Chúng ta cũng hiểu với nhau đây là thao tác sao lưu và khôi phục dữ liệu của một CSDL mà ko giải thích gì thêm cho dễ nhớ

I. Sao Lưu
    Có hai thứ mà chúng ta phải sao lưu lại đó là :

1, Sao lưu lại mã nguồn của chúng ta

Việc làm này là cần thiết đối với chúng ta, khi site bị tấn công có khả năng bị mất CSDL là rất cao và tránh trường hợp host die thì chúng ta hãy bỏ ra ít thời gian
    để sao lưu lại nhé. Việc sao lưu này cũng là việc tất yếu của việc chuyển host.

Khuyến cáo !

Khi bạn thực hiện hack mod , cài style đầy đủ hoặc bổ sung bất kì file nào vào mã nguồn bạn nên sao lưu một bản lại nhé, tránh trường hợp khi bị mất đi mình
    Không nhớ đã thêm hay bổ sung gì từ khi install xong mã nguồn

Kinh nghiệm

Ví dụ mã nguồn bạn đang dùng chứa trong thư mục "forum" chẳng hạn >> bạn nén nó dưới dạng "tar.gz" để đảm bảo cho việc "CHMOD" không bị thay đổi khi ta chuyển host
    Sau đó các bạn tải về lưu vào nơi đảm bảo an toàn nhé mình thì mình cũng hay lưu 1 bản trên máy và 1 bản trên host MF ( biết đâu cần dùng đến )
    Mình không đề cập đến cách nén vì chắc hẳn các bạn đều biết phải không

2, Sao lưu lại CSDL

Đối với CSDL bạn cần phải sao lưu càng thường xuyên càng tốt.
    Trước khi sao lưu bạn có thể repair lại các table của CSDL chắc sẽ tốt hơn đó

Vào phpMyAdmin Click Check All sau đó tại thuộc tính " Whit selected" bạn chọn "Repair table" vậy là CSDL của bạn đã được repair rồi đó, nếu CSDL có hai hay nhiều trang
    các bạn làm tương tự trang 2,3,.. nhé

Sau khi repair xong các table các bạn bắt đầu sao lưu CSDL thôi nào
    Về việc sao lưu CSDL có nhiều cách : Dùng phpadmin, SQL Dumper , ... ở đây mình sẽ dùng một tool việt hóa từ " Sypex Dumper" ( Đính kèm ) có share trên mạng mà hẳn nhiều bạn đang dùng

Sau khi các bạn load đính kèm trên mạng về up lên host chứa CSDL nhé

Bước tiếp theo là chạy tool thôi mà :

Các bạn chạy : http://domain.vn/saoluu/saoluu.php ( Tùy thuộc vào vị trí các bạn up mà sẽ chạy theo đường dẫn khác nhau )

Của sổ đăng nhập các bạn đăng nhập user và pass của host mình đang dùng vào nhé

Tại mục : Lưu trữ / Chọn cơ sở dữ liệu muốn sao lưu

các bạn chỉ cần chú ý đến : Chọn cơ sở dữ liệu:chọn đúng CSDL cần sao lưu thôi nhé
    Công việc tiếp theo là nhấn Ok thôi nhé và đợi no tự động sao lưu, quá trình sao lưu kêt thúc bạn tải file này về máy và lưu vào nới cẩn thận nhé, nó dùng để khôi
    phục lại site của các bạn ( tại thời điểm bạn sao lưu) khi có vấn đề

Sau khi các bạn làm xong các bước trên các bạn nên xóa đi thư mục saoluu đi nhé để tránh kẻ xấu ý mà ( phòng thôi)

II. Khôi phục CSDL

Đối với việc khôi phục CSDL khi chuyển host các bạn làm như sau
    Đăng nhập host tạo CSDL mới vớ tên "abc.."
    Tại host mới các bạn upload mã nguồn đã sao lưu tại phần I "đuôi .tar.gz" rồi giải nén , các bạn up luôn tool backup and restore mình đính kèm lên luôn
    Sau đó up file sao lưu CSDL "đuôi gzip" mà các bạn đã tải về ở mục 2 phần I vào trong thư mục "saoluu" nhé
    Chạy tool thôi nào : http://domain.vn/saoluu/saoluu.php

Đăng nhập với user và pass host , tại phân mục Phục hồi / Chọn cơ sở dữ liệu muốn phục hồi
    Các bạn chú ý hai mục :

Chọn cơ sở dữ liệu: tên CSDL vừa mới tạo
    Chọn tên tập tin : tập tin bạn vừa up vào thư mục "saoluu"

Nhấn Ok để chạy thôi nào, quá trình restore đang diễn ra

Vậy là cúng ta đã hoàn tất quá trình sao lưu và khôi phục CSDL, khi chuyển host các bạn chú ý khai báo lại thông tin kêt nối nhé
    VD : vbb sẽ là file "config.php"....

Đối với các bạn không chuyển host thì quá trình khôi phục cũng tương tự chỉ cần có đủ file CSDL(.gz) và mã nguồn

TUT viết còn thiếu kinh nghiệm mong các bạn cùng đóng góp để chúng ta có một kĩ năng sao lưu và khôi phục CSDL tốt nhất nhé
    Chúc các bạn thành công

P/s : TUT upgrade cho vbb mình sẽ thực hiện nhanh nhất khi co thể
    File Kèm Theo File Kèm Theo

2. The Following 2 Thank You to Dunglx For This Useful Post:

chomayanh (16-03-2012),hanhkhat (13-03-2012)

hasida's Avatar

Trạng thái
    11
    Level: 23 [?]
    Experience: 52,202
    Next Level: 62,494
    Cảm ơn 2
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Rất cảm ơn bài viết hữu ích!
    Thanks!