Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
kết quả từ 1 tới 1 trên 1
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    phamhongquang's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Phạm Hồng Quang
    5
    Level: 19 [?]
    Experience: 21,890
    Next Level: 22,851
    Cảm ơn 3
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Icon14 Thủ Thuật Tạo BackLink Có Chất Lượng Để Tăng PageRank  

Tăng Pagerank luôn là ưu tiên hàng đầu của bất kỳ một blogger hay webmaster. Chỉ số Pagerank là thước đo được cộng đồng mạng tin tưởng hơn bất kỳ một chỉ số nào. Nó được coi như công cụ xác định giá trị của một website hay blog.

Minh chứng cho điều này có thể thấy rõ nhất tại các mạng trả tiền khi viết review về sản phẩm. Các blog hay web có PR càng cao thì giá cho mỗi bài viết sẽ càng cao. Hơn nữa, Pagerank là một trong 200+ chỉ số xếp hạng website trên trang kết quả tìm kiếm của Google. Nhiều chuyên gia còn cho rằng, đặt Google Adsense trên các trang có Pagerank cao thì giá trị mỗi click sẽ cao hơn.

Có nhiều blogger hay webmaster đặc biệt là những ai mới tham gia viết blog hay làm web hỏi về cách tăng pagerank cho trang của mình. Cách duy nhất là bạn hãy tạo cho trang của mình có càng nhiều backlink có giá trị cao trỏ đến càng tốt. Các backlink đó nên cùng chủ đề và nên là các link một chiều. Để tăng pagerank nhanh, bạn còn phải cân nhắc đến việc tạo các backlink từ các trang có pagerank cao, ít nhất là cao hơn của bạn. Tuy nhiên, làm thế nào để được Google chấp nhận thì không phải ai cũng biết. Tuổi thọ của domain cũng quyết định đến việc xác định chỉ số PR của Google.

Có rất nhiều câu hỏi liên quan đến tạo backlink có chất lượng đến trang của mình đã được nêu ra trên Google Webmaster Forum và cuối cùng Google đã lên tiếng trả lời chính thức trên blog của mình. Mình xin tóm tắt một vài ý chính mà mình nghĩ nhiều bạn cũng muốn tham khảo:

• Tạo thương hiệu cho blog/web để mọi người ghé thăm thường xuyên và họ sẽ link đến blog/web của bạn theo dạng một chiều và tự nhiên.
    • Tạo ra các nội dung mà người đọc cần và khi họ cảm thấy hay sẽ link đến trang của bạn một cách tự nguyện hoặc thậm chí giới thiệu cho bạn bè ghé thăm. Google đánh giá cao phương pháp này
    • Sự hài hước trong cách viết bài hoặc tạo ra các nội dung mang tính dí dỏm cũng là một cách hay. Thường các bài viết hài hước hay các video vui nhộn luôn chiếm được cảm tình và được nhiều trang đăng tải. Đó cũng là cách tăng backlink mà Google nghĩ là hiệu quả. Tuy nhiên, Google khuyến cáo không nên quá lạm dụng vấn đề này vì nó có thể phản tác dụng và không bền vững.
    • Spam link, mua link hay trao đổi link là những cách tồi tệ nhất và Google không khuyến khích bởi nó có thể giúp bạn tăng PR tức thì nhưng cũng có thể mất mãi mãi. Đó cũng là lý do mình quyết định ngừng hẳn việc trao đổi link trên web này và các web khác.
    • Đăng link trên các directories cũng được khuyến cáo là nên cẩn thận bởi hiện nay các directory mọc ra tràn lan nhưng chất lượng thì không cao. Bạn là người phải quyết định xem mình nên đăng link ở đâu để tránh cảnh gậy ông đập lưng ông. Bạn nên chọn các directory cùng chủ đề để đăng hoặc các thư mục cùng loại.
    • Sử dụng các công cụ bookmarking để cho bạn đọc gửi bài của bạn khi họ thấy hay và Google sẽ ghi nhận điều này thay vì tự spam link.

Đó là khuyến cáo và hướng dẫn mà Google mới đăng tải trên blog của mình. Tuy nhiên, mình có thể đúc kết lại một câu ngắn gọn là bạn hãy tạo ra các nội dung hay, tạo thương hiệu riêng cho mình, đừng copy của người khác thì bạn đọc sẽ tôn trọng bạn, họ sẵn sàng link đến blog của bạn một cách tự nguyện. Google đánh giá cao việc này và đó là lý do tại sao số lượng backlink nhiều mà kém chất lượng không bằng backlink ít mà chất lượng cao.

Có nhiều blog/web tạo được cả nghìn backlink nhưng Pagerank chỉ là 2-3 trong khi nhiều trang chỉ có chưa đến 100 backlink đã có tới PR4 hoặc thậm chí là PR5.

(Phạm Hồng Quang)