Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    tamhuong's Avatar

Trạng thái
    4
    Level: 19 [?]
    Experience: 20,906
    Next Level: 22,851
    Cảm ơn 0
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Icon14 help !Làm sao để tạo workgroup với mạng nội bộ của công ty qua wifi linksys?  

Chào anh em! Mình đang sử dụng máy tính công ty, máy mình kết nối internet qua cổng RJ45 của cái linksys wifi, mà cái linksys này đầu vào là mạng lan của mạng nội bộ công ty. vậy mình muốn cho máy mình làm việc nhìn thấy được các máy khác, gửi nhận file như trong cùng một mạng trong mạng lan nội bộ của công ty thì phải làm như thế nào.. mong các anh em chỉ bảo..

HTT.itvn's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Hoàng Thiên Thanh
    2,814
    Level: 52 [?]
    Experience: 14,861,592
    Next Level: 16,259,327
    Cảm ơn 123
    Cảm ơn 1,701 lần / 895 Bài viết

Nếu bạn dùng winxp thì làm theo cách này : Vào Control panel >> System >> Kick chọn tab Computer name >> Workgroup: Tên bạn cần đặt cho lan nội bộ .
    Với win vista : Vào Control panel >> System >> kick vào dòng Change settings >> Xuất hiện cửa sổ Computer name >> Bạn đặt tên mới .

Để xem và chia sẽ file trên mạng lan nội bộ thì bạn chỉ cần vào Network là có , quan trọng là các máy khác có cài mạng Lan nội bộ với thiết đặt Sharing .
    Với win vista , để máy khác có thể xem qua lan của mình dành cho công việc , bạn làm theo cách sau :
    Kick chuột phải vào icon mạng internet >> chọn network and sharing center và bạn thiết lạp như sau :
    Network discovery : On
    File sharing : On
    Public folder sharing : On
    Printer sharing : On

Còn lại bạn có thể đặt pass hay không tuỳ ý .

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !
    Chuyên thiết kế website / forum / Modules ... Hỗ trợ trực tuyến : d.web_vn@yahoo.com

-------------------------------------------------------------------------------------------------
    Bởi vì : " Anh chỉ mất đi một người không yêu anh,
    Nhưng em mất đi một người yêu em thật lòng ... "

-------------------------------------------------------------------------------------------------

tamhuong's Avatar

Trạng thái
    4
    Cảm ơn 0

Trích Nguyên văn bởi HTT.itvn View Post
    Nếu bạn dùng winxp thì làm theo cách này : Vào Control panel >> System >> Kick chọn tab Computer name >> Workgroup: Tên bạn cần đặt cho lan nội bộ .
    Với win vista : Vào Control panel >> System >> kick vào dòng Change settings >> Xuất hiện cửa sổ Computer name >> Bạn đặt tên mới .

Để xem và chia sẽ file trên mạng lan nội bộ thì bạn chỉ cần vào Network là có , quan trọng là các máy khác có cài mạng Lan nội bộ với thiết đặt Sharing .
    Với win vista , để máy khác có thể xem qua lan của mình dành cho công việc , bạn làm theo cách sau :
    Kick chuột phải vào icon mạng internet >> chọn network and sharing center và bạn thiết lạp như sau :
    Network discovery : On
    File sharing : On
    Public folder sharing : On
    Printer sharing : On

Còn lại bạn có thể đặt pass hay không tuỳ ý .

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !
    thanks mod! Trong cùng con wifi linksys này thì mình có thể share file và nhìn thấy trực tiếp các máy sử dụng wifi và một vài máy cũng sử dụng cổng RJ45 của nó,, nhưng các máy connect với bộ switch cấp tín hiệu cho cái linksys này thì lại không thể nhìn thấy và chỉ có thể vào được các máy đó khi gõ trực tiếp ip của máy đó.. Cái mà mình muốn là có thể nhìn thấy được các máy dùng qua switch như trong mạng ngang hàng.. bạn có cách nào không??

thanks a lot.

HTT.itvn's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Hoàng Thiên Thanh
    2,814
    Cảm ơn 123

Đó là do bạn chưa thiết lập chế độ sharing cho các máy . Với Windows XP bạn có thể làm theo cách sau :

Klick chuột phải vào Network Places, chọn properties. Trong cửa sổ vừa hiện ra, nhấp chuột phải vào Local Area Connection và chọn Properties, một cửa sổ hiện ra (tạm gọi là Network).

- Bạn sẽ thấy các thành phần để cấu hình nên 1 mạng (client for Microsoft Network, protocol TCP/IP và card mạng của bạn). Thông thường, win sẽ tự động thêm khi cài card mạng. Nếu không có, bạn cần thêm nó vào bằng cách nhấn vào Install .

- Cấu hình TCP/IP: Nhấp đôi chuột vào dòng TCP/IP trong cửa sổ Network, chọn thẻ IP Address và chọn Specify an IP address và gõ vào 1 địa chỉ IP trong dòng IP address (VD: 192.168.1.1) và Subnet Mask gõ vào 255.255.255.0 rồi nhấn OK.
    Với các máy khác cũng làm như thế chỉ có IP là khác nhau ở số cuối cùng . Ví dụ : 192.168.1.2 và 192.168.1.3

- Nế u bạn muốn các máy mạng thấy File hoặc máy in của máy này thì trên cửa sổ Network, chọn Install và nhắp đôi chột vào Service và chọn File and printer sharing for Microsoft Networks và nhấn OK.

Sau cùng, bạn bấm OK để kết thúc và đóng cửa sổ Network lại và khởi động lại máy khi win yêu cầu.

- Để các máy khác có thể thấy ổ đĩa hay thư mục của 1 máy nào đó (đã cài Sharing như nói ở mục c trên) bạn dùng Windows Explorer và nhấp phải chuột vào ổ đĩa (thư mục) đó và chọn Sharing trong menu vừa hiện ra, chọn shared as, đặt tên cho ô share name (nếu muốn) rồi nhấn OK.

Vì mình đã xài windows vista lâu rồi nên mấy cái thủ thuật bên Windows XP mình chỉ nhớ mang máng vậy thôi .

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !
    thay đổi nội dung bởi: HTT.itvn; 30-12-2009 lúc 12:36 PM

tamhuong's Avatar

Trạng thái
    4
    Cảm ơn 0

Cảm ơn bạn! Theo mình biết thì cách làm của bạn sử dụng cho các máy cùng chung một mạng lan, còn máy của mính đang sử dụng thì tương đương với một mạng lan khác, vì kết nối của mình như sau: My computer --> Línksys --> Switch --> Modem. các máy còn lại của văn phòng thì kết nối trực tiếp qua switch. còn máy của mình lại qua linksys (thiếu cổng của switch). do vậy làm theo cách của bạn vẫn không được.

HTT.itvn's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    Hoàng Thiên Thanh
    2,814
    Cảm ơn 123

Những cách trên làm cho cổng linksys và switch mà bạn . Điều quan trọng để bạn thấy các file , các ổ của các máy khác thì các máy khác phải thiết lập chế độ sharing như trên , các máy khác không cho sharing thì làm sao bạn vào được .
    Mình xài winvista cài driver cho model và cài mạng thì qua cổng linksys của FPT , mình vẫn chia sẽ được như USB ý .

Bạn kiểm tra lại xem nhé ! CHÚC THÀNH CÔNG !

P/s : Vì cuối năm nhiều người bận việc nên ít người online , nên không đọc bài viết của bạn được .

tamhuong's Avatar

Trạng thái
    4
    Cảm ơn 0

Cảm ơn bạn đã giúp đỡ.. mình sẽ thử lại xem!

764999's Avatar

Trạng thái
    1
    Level: 14 [?]
    Experience: 4,880
    Next Level: 5,517
    Cảm ơn 0

Trích Nguyên văn bởi HTT.itvn View Post
    Những cách trên làm cho cổng linksys và switch mà bạn . Điều quan trọng để bạn thấy các file , các ổ của các máy khác thì các máy khác phải thiết lập chế độ sharing như trên , các máy khác không cho sharing thì làm sao bạn vào được .
    Mình xài winvista cài driver cho model và cài mạng thì qua cổng linksys của FPT , mình vẫn chia sẽ được như USB ý .

Bạn kiểm tra lại xem nhé ! CHÚC THÀNH CÔNG !

P/s : Vì cuối năm nhiều người bận việc nên ít người online , nên không đọc bài viết của bạn được .
    Sry vì đã đào mộ nhưng mà mình search trên google ra bài viết này và đọc từ đầu đến cuối thì thấy bác mod này trả lời lý thuyết nhiều quá. và bạn Tamhuong cũng chưa nói rõ cụ thể là 2 cái default gateway của 2 mạng cũng đang khác nhau.
    Mình cũng đang gặp rắc rối với vấn đề này nên đào mộ lại mong tìm đc câu trả lời của các bác.
    Tình hình là Mạng của mình như này
    Computer A ------>Swicht -----Modem
    |
    Computer B ------ LinkSys
    Như vậy ở ComA default gateway là 192.168.1.1 còn ở com B mình fix IP của linksys là 192.168.2.1 -> nó sẽ có default gateway là 192.168.2.1
    Và ComB có thể nhìn thấy các máy trong workgroup nối từ Swicht ( ở đây là máy ComA) Nhưng Com A không nhìn được các máy ở group Linksys là ComB.
    Và h mình đang cần tìm cách để máy ComA nhìn thấy ComB cũng như dùng được máy in chia sẻ hay là share file

hanhkhat's Avatar

Trạng thái
    1,785
    Level: 49 [?]
    Experience: 9,525,434
    Next Level: 10,000,000
    Cảm ơn 448
    Cảm ơn 481 lần / 345 Bài viết

bạn dùng một phần mềm khác để vẽ mô hình mình xem thử nhé. Mô hình này nhìn hơi khó hiểu 1 chút (Com A có 2 card mạng?)
    Bạn dùng packet tracert vẽ thử nhé
    Cái gì cũng biết có 1 chút.
    I'm phúc cùi bắp

Dunglx's Avatar

Trạng thái
    Họ tên
    VAV
    1,762
    Level: 49 [?]
    Experience: 8,793,244
    Next Level: 10,000,000
    Cảm ơn 597
    Cảm ơn 530 lần / 370 Bài viết

Nếu cùng một mạng wifi mà một máy là win 7 còn máy kia là win xp thì tính sao đây ạ
    E muốn chia sẻ dữ liệu bên win7 sang XP

Trang 1/2 12 cuốicuối