Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
kết quả từ 1 tới 1 trên 1
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    Bahoang1984's Avatar

Trạng thái
    1
    Level: 12 [?]
    Experience: 2,586
    Next Level: 2,912
    Cảm ơn 0
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Default Bí quyết học tốt môn lý  

BÍ QUYẾT ĐỂ HỌC TỐT MÔN VẬT LÝ
    Có thể nói, MÔN VẬT LÝ là nỗi ám ảnh đối với phần lớn các em học sinh phổ thông. Ở MÔN VẬT LÝ , các em vừa SỢ học lý thuyết - vừa SỢ làm bài tập.
    Thầy Hoàng chia sẻ với các em bí quyết để không còn SỢ MÔN VẬT LÝ, thậm chí các em còn thấy nó thật thú vị.
    Thứ nhất, về vấn đề SỢ học lý thuyết LÝ. Để giải quyết được vướng mắc này, trước tiên ta phải tìm ra nguyên nhân nào làm cho các em SỢ, từ đó mới có hướng để khắc phục. Nhiều em thấy lý thuyết vật lý dài dòng, khó hiểu, nào thì định nghĩa, định luật, quy tắc, công thức lằng nhằng… Có đúng như vật không ? Câu trả lời là: “Không !”.
    Môn vật lý là môn khoa học tự nhiên cho nên LÝ THUYẾT VẬT LÝ gắn liền với các hiện tượng tự nhiên như rơi tự do, hấp dẫn, đàn hồi, cảm ứng điện từ, khúc xạ ánh sáng, phản xạ toàn phần… mà phần lớn các hiện tượng này các em đã quan sát được ở đâu đó trong cuộc sống cho nên nếu các em chú ý thì chỉ cần nghe qua là có thể hiểu và nhớ được. Từ hiện tượng vật lý, người ta mới đưa ra khái niệm, đại lượng vật lý để mô tả hiện tượng về một phương diện nào đó. Các định luật vật lý thường được rút ra từ thực nghiệm (cái này thường các em không có điều kiện để tiến hành thí nghiệm thì thôi đành kế thừa những cái mà các nhà bác học đã tìm ra - vì chúng ta đứng trên vai những người khổng lồ mà), thể hiện mối quan hệ giữa các đại lượng với nhau - có hai cách diễn đạt một định luật vật lý đó là phát biểu bằng lời hoặc viết dưới dạng phương trình, công thức.
    Môn vật lý là môn học có tính ứng dụng cao. Có nhiều hiện tượng và định luật vật lý được ứng dụng vào trong đời sống và kĩ thuật. Các chịu khó tìm hiểu nguyên lý hoạt động, cấu tạo và hoạt động của các thiết bị hay máy móc như động cơ ô tô, xe máy, bóng đèn huỳnh quang, điều hòa không khí, động cơ điện, máy phát điện, máy biến áp, … cũng là một cách giúp các em hiểu được tầm quan trọng và khắc sâu lý thuyết vật lý.
    Thứ hai, về vấn đề SỢ BÀI TẬP VẬT LÝ. Không - Bài tập vật lý dễ hơn bài tập toán rất nhiều. Nhưng bài tập vật lý thường là bài toán đố nên khi giải các bài toán vật lý yêu cầu các em phải đọc kỹ đề - xem đề cho cái gì và bắt tính cái gì, nếu cần các em có thể tóm tắt, vẽ hình ra giấy để việc giải được dễ dàng hơn. Với những bài tập khó, trước khi giải, các em nên phân tích hiện tượng vật lý xảy ra trong bài toán. Từ đó, các em mới đi tìm hướng giải cho bài toán, thiết lập biểu thức hàm số, phương trình, hệ phương trình. Và công việc tiếp theo đó là làm toán.
    Vật lý - thật là dễ hiểu và thú vị đúng không nào ?
    Chúc các em học tập tốt và yêu thích MÔN VẬT LÝ !