Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
kết quả từ 1 tới 2 trên 2
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    asiana3979's Avatar

Trạng thái
    1
    Level: 12 [?]
    Experience: 2,482
    Next Level: 2,912
    Cảm ơn 0
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Default Những kỷ niệm không quên về Đại tướng Võ Nguyên Giáp  

Những lần gặp gỡ với đại tướng Võ Nguyên Giáp trong ký ức của nhiều độc giả đã trở thành những ấn tượng, khoảnh khắc vô vùng quý giá.
    Võ Nguyên Giáp - người là cảm hứng tự do / Đại tướng Võ Nguyên Giáp 'như chim đại bàng bay về nơi vô tận'
    Bố chồng tôi bị K gan giai đoạn cuối. Năm 1997, bác Võ Nguyên Giáp vào động viên ông: "Quân đội nhân dân Việt Nam, giặc dốt, giặc ngoại xâm, giặc đói ta đều chiến thắng, riêng bệnh tật ta này ta phải chấp nhận".

Bác còn tổng kết quá trình từ khi bố chồng tôi vào quân đội đến giờ phút của những ngày cuối: "Đồng chí đã hoàn thành nhiệm vụ. Đảng, Nhà nước không quên công lao của đồng chí". Sau hơn một tuần bố tôi thanh thản ra đi.

Kể câu chuyện nhỏ nhoi này để thấy "Người anh cả" ấy đã đến bên giường bệnh thăm người em, người cán bộ dưới quyền của mình. Giản dị mà chân tình, câu nói của ông xúc tích mà cảm động. Đó là kỷ niệm không quên tôi nhớ về bác, đại tướng Võ Nguyên Giáp

Thưa bác Giáp, con cũng từng là người lính. Con viết lên những dòng chữ này thay cho nén hương từ trong sâu thẳm con tim, khối óc xin tri ân với bác.

(Đào Thị Bích Thúy)

Tôi đã có dịp được gặp Đại tướng Võ Nguyên Giáp đúng ngày giải phóng Điện Biên (7/5/2009) tại dinh thự của Người. Hôm đó tôi mặc trang phục người Thái trắng và được Đại tướng gọi đến cho ngồi gần và nắm tay tôi hỏi: "Cháu là người dân tộc Thái à? Tôi lễ phép: "Dạ, thưa Đại tướng, cháu là con gái Hà Nội, nhưng khi được vào gặp Bác, cháu mặc trang phục Thái để bác nhớ về Điện Biên".

Bác cười và giơ tay ra, tôi vinh dự được nắm lấy bàn tay vị tướng huyền thoại và còn được nghe giọng nói vẫn còn rành rọt, rõ ràng của bác. Thật vinh dự và sung sướng quá, đến bây giờ tôi vẫn nhớ như in cảm giác ấm áp, vui sướng, tự hào khi được nắm tay Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Vậy mà Người đã mãi đi xa...

(Vân Anh)

Chỉ một lần được gặp bác Giáp thôi mà đến bây giờ tôi vẫn không quên hình ảnh của bác. Lần đó là ngày kỷ niệm 30 năm thành lập Trường Đại học nông nghiệp I.

Gần 12h trưa nắng thu Hà Nội, bác đi bộ vào thăm từng lán trại của các sinh viên. Thật bất ngờ khi ngước nhìn lên thấy bác hiền từ đứng trước cổng trại của mình, không thể nghĩ rằng đó là đại tướng Võ Nguyên Giáp, vị tướng lừng danh, chấn động khắp năm châu, địa cầu.

Càng bất bất ngờ hơn nữa khi bác hỏi thăm rất gần gũi, rất thân thương như người ông, người cha, người mẹ:

- Các cháu học năm thứ mấy rồi?

- Thưa bác, dạ thưa Đại tướng, cháu mới vào năm thứ nhất, đang đi lao động cầy, cấy, gặt ạ.

- Các cháu phải nhớ, học trường nông nghiệp phải biết làm nghề nông mới giúp được nông dân làm giàu. Thế các cháu học ngành gì?

- Thưa Đại tướng, chúng cháu học ngành thú y ạ.

Bác căn dặn: “Bác sĩ thú y không chỉ chăm lo chữa trị cho động vật, bác sĩ thú y còn phải bảo vệ sức khỏe con người và nhân loại”. Lời bác căn dặn đến 20 năm sau ngày gặp bác tôi mới thấu hiểu.

Bác ơi! Lớp lớp chúng con không bao giờ “Vĩnh biệt bác”. Bác vẫn hiện diện quanh chúng con, bác vẫn cùng chúng con tiến lên.

(Phùng Minh Phong)
    nguồn: vnexpress.net/tin-tuc/cong-dong/nhung-ky-niem-khong-quen-ve-dai-tuong-vo-nguyen-giap-2891279

anhnguyen275's Avatar

Trạng thái
    1
    Level: 12 [?]
    Experience: 2,394
    Next Level: 2,912
    Cảm ơn 0
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

mới đây đã 4 năm kể từ ngày Bác Giáp ra đi.. cảm ơn bạ đã chia sẻ.