Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
kết quả từ 1 tới 1 trên 1
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    QNAP_VietNam's Avatar

Trạng thái
    177
    Level: 33 [?]
    Experience: 514,651
    Next Level: 555,345
    Cảm ơn 0
    Cảm ơn 1 lần / 1 Bài viết

Default Thiết lập Containers trên QNAP NAS  

Thiết lập Containers trên QNAP NAS
    Giới thiệu
    Mục đích của bài hướng dẫn này là giới thiệu người dùng mới về cách sử dụng Containers trên nền tảng QNAP. Tôi sẽ giới thiệu cách thiết lập người dùng và quyền sử dụng cũng như thông tin cần thiết phải nhập trong mỗi màn hình của quá trình cài đặt Container Station. Với hướng dẫn này, tôi sẽ mặc định rằng bạn đã thực hiện các bước sau:
    Firmware QNAP mới nhất được cài đặt.
    Container Station cài đặt & Cập nhật.
    Hiểu cách truy cập vào QNAP qua SSH.
    Đối với hướng dẫn này, tôi sẽ sử dụng hình ảnh từ TVHeadend.
    Tạo Người dùng
    Để bắt đầu, chúng ta muốn tạo một người dùng cho các docker container của chúng ta sử dụng để chúng không chạy dưới quyền truy cập “root” , chủ yếu vì lý do an ninh. Chuyển đến " Users " từ màn hình chính QTS, chọn " Create User " và tạo người dùng cho phù hợp. Tôi sẽ tạo ra một người dùng với tên gọi là "dockuser" và tất cả mọi thứ khác mà tôi đã để lại như mặc định (User Group vv).

Tạo thư mục

Bây giờ chúng ta sẽ tạo ra một thư mục chia sẻ mới mà chúng ta sẽ giữ tất cả appdata docker của chúng ta trong đó. Mở "File Station" và tạo một thư mục chia sẻ mới bằng cách nhấp vào + bên cạnh ổ dữ liệu của bạn.

Ở đây chúng ta sẽ gọi thư mục là "appdata" và trong " Configure access privileges for users " chúng ta muốn cung cấp cho người dùng mới của chúng ta quyền đọc / ghi đầy đủ vào thư mục này. Mọi thứ khác ta đã để lại như mặc định.

Một khi bạn đã tạo thư mục appdata, hãy tạo một thư mục chứa cấu hình của container. Tôi sẽ đặt tên thư mục là "tvheadend" như tôi đang sử dụng nó cho ví dụ này.
    Tôi cũng sẽ tạo ra một chia sẻ khác ở đây được gọi là " recordings ". Cùng một nguyên tắc với các thư mục ở trên; với bất kỳ thư mục nào bạn muốn một container để sử dụng, đảm bảo rằng các quyền R / W được thiết lập đúng.

Lấy User ID
    Tiếp theo, chúng ta cần phải tìm ra UID / GID của người dùng mà chúng ta đã tạo ra trước đó. Điều này là cần thiết để các file được tạo bởi container có thể truy cập được bởi người dùng trên hệ điều hành của máy PC. Kết nối SSH vào QNAP NAS và chạy lệnh sau:
    id <username>
    Thay thế < username > với người dùng mà bạn đã tạo ra trước đó. Đối với hướng dẫn này, đây là kết quả của tôi về lệnh này:
    [~] # id dockuser
    uid=500(dockuser) gid=100(everyone) groups=100(everyone)
    [~] #
    Tạo container
    Bây giờ chúng ta có các thư mục / quyền thiết lập và chúng ta biết thông tin UID / GID của chúng ta, chúng ta sẽ tạo container TVHeadend của chúng ta qua Container Station. Mở Container Station và nhấp vào "Create Container" (1) sau đó nhập vào image mà bạn muốn sử dụng - trong trường hợp này, tôi gõ vào linuxserver / tvheadend (2) và nhấp vào "Search" (3), tiếp theo là "Install" (4).

Sau đó bạn sẽ được hiển thị với một tùy chọn để chọn phiên bản để cài đặt; luôn chọn " latest " trừ khi có quy định khác. Nhấp vào " Next " và nhấp vào "Ok" để cảnh báo của bên thứ ba.
    Một khi bạn đã xác nhận điều đó, bạn sẽ thấy một cửa sổ "Create Container". Điền tên (1), để trống mọi thứ khác và nhấp vào " Advanced Settings " (2).

Ở đây bạn sẽ được cung cấp nhiều phần mà bạn có thể thiết lập. Đối với container này chúng ta sẽ sử dụng Environments / Network / Shared Folders. Trong phần " Environments ", hãy điền nó vào như tôi đã làm nhưng điều chỉnh PUID / PGID của bạn cho phù hợp. Xin lưu ý - các biến PUID / PGID tham khảo các giá trị UID / GID mà bạn đã có trước đó.

Trên phần " Network ", phần này có thể thay đổi nếu bạn có một thiết bị DVB kết nối trực tiếp với QNAP NAS của bạn, nếu bạn làm như vậy, bạn sẽ thêm các cổng 9981 và 9982 trong khi ở chế độ Network Mode "NAT" nhưng khi tôi có một bộ tinh chỉnh mạng , tôi cần thiết lập theo dạng “Host”.

Nếu bạn có thiết bị DVB được kết nối với QNAP của mình, bây giờ bạn sẽ vào phần "Device" và chọn thiết bị từ trình đơn thả xuống. Vì tôi không cần thiết lập này, tôi sẽ bỏ qua nó để tới "Shared Folders"
    Ở đây chúng ta thiết lập các thư mục của chúng ta cho appdata container và cũng là bản ghi. Đơn giản chỉ cần nhấp vào "Host Path" và duyệt đến thư mục appdata của bạn đã tạo cho TVHeadend sau đó thêm thư mục /config vào "Mount Point" và đánh dấu chọn mục Read & Write. Bây giờ làm tương tự cho thư mục ghi của bạn. Các thư mục gán bên trong container cần phải được giữ nguyên nếu không khi bạn bắt đầu container, ứng dụng sẽ không hoạt động ổn định.

Sau khi đã hoàn tất, bạn đã sẵn sàng để nhấp vào "Create" và container của bạn sẽ được định cấu hình, sau đó bạn sẽ thấy nó được liệt kê trong phần "Overview".

Sau khi thiết lập đầy đủ và chạy, tùy thuộc vào container mà bạn đã thiết lập, hãy dành một chút thời gian để khởi tạo, sau đó duyệt qua giao diện web bằng http: //ip.address: portnumber.
    Phần kết luận
    Như bạn thấy, đây là một tác vụ đơn giản khi tải container đầu tiên của bạn lên và chạy trên thiết bị QNAP. Điều duy nhất tôi cảm thấy thiếu đó là một phương pháp để cập nhật các container hiện có của bạn. Tôi đã nói chuyện với QNAP và họ dự định tính năng này sẽ có mặt sớm. Khi chức năng đó đã sẵn sàng, tôi sẽ cập nhật bài viết này.