PDA

View Full Version : Thắc mắc tính năng sreach của google

atcgialai
16-07-2010, 10:28 AM
Hai cả nhà, lâu rồi mới ghe' thăm nhà cũ. Lần này em muốn mọi người giúp em một vấn đề liên quan zề bo-blog (nhưng liên quan đến sreach của google nh hơn). Chuyện như thế này. Em có 1 trang bo-blog (http://www.kuteteen.tk) đã add nó vào google theo cách sau:
1. thêm tên blog vào google
2. down file google...một dãy số .. về roìa up lên host
3. xác lập verify => okie
hiện tại đã tìm được
mới đây em đã add link của file sitemap.php rồi!
nhưng vấn đề là ở chỗ. Thời gian cập nhật bài viết rất lâu, phải đến mấy ngày. Thứ 2 là, khi gõ từ khoá kuteteen thì kết quả hiển thị chỉ là kuteteen.net, phải gõ là kuteteen.tk nó mới hiển thị bài viết của em.

Tiện thể cho em hỏi cái này lun:
lèm seo để khi gõ đúng từ khoá thì nó hiển thị site link như thế này:
http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/1024x768/2010/07/16/10/33641279250629.bmp

Nhân đây mọi người cho em hỏi lun: Em vẫn chưa hiểu lắm về alexa, em đã có hạng rank, nhưng vẫn còn hai mục hiển thị No Data (pó tay). với lại khi gõ từ khóa tìm kiếm tại sao nó lại không hiển thị tên mẫu là kuteteen.tk mà chỉ là kuteteen.net

Em mong mọi người giúp em! Em xin chân thành cảm ơn. (Cần gấp)

hanhkhat
16-07-2010, 05:59 PM
thứ nhất: khi 2 domain có tên giống nhau (kuteteen.tk và kuteteen.net) thì google sẽ ưu tiên hiển thị site nào ra đời trước, có lượng truy cập nhiều hơn, số trang nhiều hơn. và nhất là hình như google ngại mấy trang *.tk.
mình không rành về mấy cái này lắm, nhưng hình như google tìm kiếm dựa vào link và meta data chứ không phải theo domain, nếu để ý thì em sẽ thấy.
trong trường hợp của em, trang kuteteen.net đã ra đời trước, có số lượng trang nhiều hơn và có link, meta data trỏ tới kuteteen.net. vì vậy khi em gõ kuteteen hay kuteteen.net thì nó cũng sẽ xuất ra kuteteen.net nằm ở đầu danh sách tìm kiếm.
còn về alexa, không có dữ liệu thì nó ghi là no data thôi chứ sao:D
không có dữ liẹu ở đây là có 2 mục: síte linking in và ngày lập domain.
không có site nào link tới thì sẽ hiện là no data. còn ngày thành lập domain thì ngay cả ITVNN.NET cũng không có nữa là:MatCuoi:

atcgialai
16-07-2010, 06:55 PM
còn về vấn đề hiển thị site link thì làm như thế nào vậy anh? Và cái tìm kiếm dựa vào link và meta data là j` vậy anh?

hanhkhat
16-07-2010, 10:30 PM
<meta name="description" content="">
<meta name="keywords" content="">
<title></title>

ghi những gì em muốn google tìm kiếm vào những chỗ cần ghi ( chỗ nào thì biết hết rồi nhỉ :D). Hình như site của em cũng có cái này. theo mình thì em để tên site của mình vào sẽ dễ tìm hơn.
mình dạo thử thì thấy, thường thì google tìm theo title và mấy cái tab meta trên.
site link in nghĩa là các web site có link trỏ về site của em. giống như liên kết link vậy thôi. thường thì google hay tìm theo mấy cái link kiểu ấy.
mình nhớ lúc trước có 1 bài dạy về cách thiết kế web như thế nào để dễ lọt vào "mắt" google nhưng bi giờ chẳng biết nó tên gì nữa

admin
17-07-2010, 08:02 AM
thứ nhất: khi 2 domain có tên giống nhau (kuteteen.tk và kuteteen.net) thì google sẽ ưu tiên hiển thị site nào ra đời trước, có lượng truy cập nhiều hơn, số trang nhiều hơn. và nhất là hình như google ngại mấy trang *.tk.
mình không rành về mấy cái này lắm, nhưng hình như google tìm kiếm dựa vào link và meta data chứ không phải theo domain, nếu để ý thì em sẽ thấy.
trong trường hợp của em, trang kuteteen.net đã ra đời trước, có số lượng trang nhiều hơn và có link, meta data trỏ tới kuteteen.net. vì vậy khi em gõ kuteteen hay kuteteen.net thì nó cũng sẽ xuất ra kuteteen.net nằm ở đầu danh sách tìm kiếm.
còn về alexa, không có dữ liệu thì nó ghi là no data thôi chứ sao:D
không có dữ liẹu ở đây là có 2 mục: síte linking in và ngày lập domain.
không có site nào link tới thì sẽ hiện là no data. còn ngày thành lập domain thì ngay cả ITVNN.NET cũng không có nữa là:MatCuoi:

Domain nào cũng có ngày thành lập (tức là ngày khởi tạo) như itvnn.net bạn vào http://www.who.is/itvnn.net sẽ rõ, ngày khởi tạo là Creation Date: 2006-09-23

Rank alexa càng thấp thì sẽ được ưu tiên hiển thị trước, để tăng alexa nhiều người dùng các thủ thuật SEO, tăng traffic...

atcgialai
17-07-2010, 08:57 AM
Em đọc mấy cái tăng hạng alexa rồi nhưng mà vẫn không hiểu, mấy anh giúp em hướng dẫn cụ thể cho em với, còn cai meta tag kia là ghi ở trong sitemap.php ah` anh?

hanhkhat
17-07-2010, 06:43 PM
Domain nào cũng có ngày thành lập (tức là ngày khởi tạo) như itvnn.net bạn vào http://www.who.is/itvnn.net sẽ rõ, ngày khởi tạo là Creation Date: 2006-09-23

Rank alexa càng thấp thì sẽ được ưu tiên hiển thị trước, để tăng alexa nhiều người dùng các thủ thuật SEO, tăng traffic...
ý em là hiển thị trong alexa.com kia. chứ who.is thì nó hiển thị hết, alexa thì có trang có trang không.

Em đọc mấy cái tăng hạng alexa rồi nhưng mà vẫn không hiểu, mấy anh giúp em hướng dẫn cụ thể cho em với, còn cai meta tag kia là ghi ở trong sitemap.php ah` anh?
cái đó thì tùy em. thường thì là trang index hoặc là master page

atcgialai
18-07-2010, 09:24 AM
anh Trung có đề cập đến
thủ thuật SEO, tăng traffic... nhưng cái đó là cái gì và nó được thực hiện ra sao, các anh có thể hướng dẫn cho em được không?

HTT.itvn
18-07-2010, 01:38 PM
Cần sự giúp đỡ thì nên chịu khó chờ đợi , vì không phải ai cung online liên tục và biết về vấn đề bạn cần hỏi . Band nick bạn 3 ngày vì cái tội spam làm gương .

hanhkhat
18-07-2010, 07:31 PM
mình không nghiên cứu về vấn đề này nên không rõ lắm về seo. Theo mình hiểu thì seo là cách bạn quảng cáo web của mình, khi quảng cáo web của mình thì bạn dùng những từ khoá nào?
ví dụ: các trang về phim sẽ dùng các từ khoá như: xem phim, phim, phim hot, phim online, phimxxx ....
các trang nhạc thì để là : nhac hot, nhac hay, nhac vip, nhac tuyen....
hoặc các trang tin tức thì: tin hot, tim moi nhat....
nói chung, khi bạn tìm kiếm phim chẳng hạn. bạn vào google gõ chữ "phim" thì sẽ hiện lên các trang có từ khoá như thế.
trong diễn đàn cũng có mấy bài viết về seo, bạn search sẽ thấy. hoặc là tìm trên google cũng có nhiều lắm.
thứ 2: google sẽ để ý đến trang của bạn khi mà trang của bạn có lượt truy cập nhiều, dù có seo tốt nhưng không ai truy cập thì sẽ khó có thứ hạng cao.
vì thế mà người ta thường đề cập tới thủ thuật SEO, tăng traffic... là để tăng lượng truy cập vào site của bạn, lúc đó thứ hạng trên google sẽ cao, dễ được đưa vào kết quả tìm kiếm hơn.
2 domain gần giống nhau, một cái được tạo trước, seo tốt, lượng truy cập nhiều và domain kia thì "ngược lại" thì theo bạn google sẽ để ý tới trang nào đầu tiên?
bạn hiểu ý mình chứ:MatCuoi:

atcgialai
21-07-2010, 05:46 PM
HiHi, em hiểu rồi, cảm ơn anh nha!! Còn về việc bị banned em sẽ rút kinh nghiệm lần sau!! :MatCuoi (20):