PDA

View Full Version : vấn đề nan giải và hot hiện nay đây !!!

hoanglidl
08-10-2010, 07:38 PM
Ổ DVD nhận được dĩa Win7 mà không nhận được đía winXP sp2 và hirenboot từ phiên bản 9.5 -> 11.1 mới nhất hiện nay. Khi bỏ đĩa Win7 thì cài hệ điều hành bình thường nhưng khi bỏ đĩa XP vào thì nó hiện ra dòng chữ "press any key to continue" ấn enter 1 cái nó hiện ra cái chữ gì đó liên quan tới hadwera rồi bất đầu đen mà hình và đúng yên luôn. khi bỏ đĩa hiren boot vào nó hiện ra menu boot chọn bất kỳ cái gì nó chạy tới bootting.......secter gì gì đó.... rồi lại đứng đơ 1 cục ở đó luôn. Ai biết lỗi này là gì không chỉ dùm với (dù đã thử nhiều đĩa Win và đĩa boot khác nhau mà vần không được bỏ ổ DVD khác tình trạng cũng tương tự luôn main của mình là main ASUS P5L_MX) Ai Biết nguyên nhân gì chỉ dùm với .Mình down đĩa Xp tích hợp driver SATA mà vẫn không cài được chỉ cài được mỗi Win 7 thôi làm sao để cài XP vậy đĩa Boot thì không nhận

QuestIT
03-11-2010, 10:58 PM
Cái này cũng chỉ dám đoán mò thôi, chứ mình cũng ngu ngu mấy cái này lắm.
Bạn thử xem lại các jum trên main ý.
Thử set jum để clear cmos xem có đk ko.
Như bạn nói chắc là do main rồi.
Vác ổ đi sang máy khác xem tình hình thế nào.
Good luck !

hanhkhat
04-11-2010, 01:02 AM
do chế độ SATA thôi
Vào main tìm coi chỗ thiết lập chế độ sata là ở đâu? set nó về IDE là ok

blueblood2k3
21-01-2011, 11:27 AM
Nếu bạn đã cài đc windows7 rồi, vào drivers manager xem coi chipset của bạn là CIH mấy 7, 8, 9, 10. Xong bạn lên gugo search các file dùng cho chipset sata tương ứng ( file khi cài gõ f6, modify bằng đĩa mềm) dùng nlite tích hợp vào bộ suộc Windows XP ( mình khuyên bạn nên tìm suộc Winxp sp2 --bán ngoài tiệm đĩa). Còn nếu set SATA về IDE máy bạn cài thì đc nhung chạy chậm hoặc lỗi khi restore CMOS. bài tích hợp chipset sata vào windows XP bằng nlite trên gugo nhìu người hướng dẫn, bạn nên tham khảo.

mrngoc
04-04-2011, 11:24 AM
bạn cứ thử restar bios xem co được không nhé!

lehoang93
30-10-2013, 09:33 PM
mình thử dùng mấy cái đó rồi mình thấy win 7 vẫn bình thường mà mấy khi hỏng đâu

huynhsang9x
19-12-2014, 09:42 PM
Cái này cũng chỉ dám đoán mò thôi, chứ mình cũng ngu ngu mấy cái này lắm.
Bạn thử xem lại các jum trên main ý