PDA

View Full Version : Giải quyết sự cố Autorun.

tancuongbt
07-09-2009, 02:26 PM
Mình có hệ thống mạng nội bộ cơ quan, 1 máy chủ và 10 máy con sử dụng botrom, không biết thế nào mà trên server share thư mục cho máy con làm việc, mình đã xoá các tập tin autorun và những tập tin lạ là phần mở rộng .exe, .cmd, .pif, nhưng khi khởi động máy con lên thì các tập tin này tự động sinh ra, (share thư mục máy chủ nhưng map máy con là 1 ổ đĩa). Các Admin và cao thủ có chương trình hay cách nào diệt được những con virus này không? Mình pótayy luôn. Cài lại hệ thống thì mất khỏng 05 ngày, chắc chết quá. Xin các Admin chỉ giúp.
Thank Admin trước nhé.

Mr.Won
07-09-2009, 02:32 PM
Mình dùng avast! Free Antivirus (bảo vệ thời gian thực) thấy rất ổn :D, vào web nó down bản mới nhất ;)

tancuongbt
07-09-2009, 02:37 PM
Mình đã sử dụng rồi, nhưng không diệt được, vì máy con sử dụng ổ đĩa ảo cài BXP nên khi khởi động bị đứng hay bị sự cố khởi động lại. Mình cần chương trình khác chạy nhẹ.

Mr.Won
07-09-2009, 03:51 PM
Thế còn cách dùng Kis ở hirent (update data mới), wét trên dos, còn soft chạy nhẹ thì có RemoveIT có sao nói zị thôi, chứ hết cách ^^

kot1984
10-09-2009, 09:52 AM
Mình có hệ thống mạng nội bộ cơ quan, 1 máy chủ và 10 máy con sử dụng botrom, không biết thế nào mà trên server share thư mục cho máy con làm việc, mình đã xoá các tập tin autorun và những tập tin lạ là phần mở rộng .exe, .cmd, .pif, nhưng khi khởi động máy con lên thì các tập tin này tự động sinh ra, (share thư mục máy chủ nhưng map máy con là 1 ổ đĩa). Các Admin và cao thủ có chương trình hay cách nào diệt được những con virus này không? Mình pótayy luôn. Cài lại hệ thống thì mất khỏng 05 ngày, chắc chết quá. Xin các Admin chỉ giúp.
Thank Admin trước nhé.
Theo mình bạn thử làm theo cách này xem nhé, khi nó sinh ra file autorun.inf, bạn open file đó ra (open chứ đừng install nhé), xem nó load những file nào khi chạy, nó add key nào vào registry nhé...
_ bạn msconfig tắt những file đó load lúc khởi động
_ restart lại máy vào safe mode
_ Hiện file ẩn mở thư mục = explorer
_ Xóa các file virus và vào registry xóa hoặc chỉnh sửa các key mà file autorun sinh ra
Hy vọng cách này giúp đc bạn :surrender: