PDA

View Full Version : [REQ] Cho mình hỏi cách đổi ID của từng box ?

phanvanhai
09-09-2011, 05:01 PM
Bạn nào biết cách đổi ID của từng box chỉ cho mình với. Thanks!

nguoimientay.info
15-09-2011, 08:39 AM
Bạn vào Forum Manager mà chỉnh sửa. Số ID nằm trong ô Display Order. Chỉnh xong chọn Save Display Order

Ví dụ cho bạn dễ hiểu

1. Box điều hành (1)
a. Nội qui (1)
b. Thông báo (2)
...

2. Vui chơi (2)
a. Nghe nhạc (1)
b. Xem phim (2)
....

n. .....(...)

Các số màu đỏ là ID box chính. Sắp xếp các box chính thì thay đổi số này là được.
Các sub box cũng tương tự

phanvanhai
15-09-2011, 03:50 PM
Bạn vào Forum Manager mà chỉnh sửa. Số ID nằm trong ô Display Order. Chỉnh xong chọn Save Display Order

Ví dụ cho bạn dễ hiểu

1. Box điều hành (1)
a. Nội qui (1)
b. Thông báo (2)
...

2. Vui chơi (2)
a. Nghe nhạc (1)
b. Xem phim (2)
....

n. .....(...)

Các số màu đỏ là ID box chính. Sắp xếp các box chính thì thay đổi số này là được.
sai rồi bạn ạ. Dù sao cũng cảm ơn!

Tiểu Bá Vương 1404
15-09-2011, 07:43 PM
Bạn nào biết cách đổi ID của từng box chỉ cho mình với. Thanks!
Cái này chỉ có thể sửa trong database, nhưng tại sao phải sửa, tốt nhất là nên ổn định tránh việc phát sinh lỗi không mong muốn !

Ví dụ cho bạn dễ hiểu

1. Box điều hành (1)
a. Nội qui (1)
b. Thông báo (2)
...

2. Vui chơi (2)
a. Nghe nhạc (1)
b. Xem phim (2)
....

n. .....(...)

Cái ông anh nói không phải là id, id khác với thứ tự sắp xếp. Trong Forum Manager không cho ta thấy số id của từng forum, những ai tinh ý chỉ cần rê chuột vào liên kết tên forum, để ý liên kết xuất hiện sẽ thấy id "&f=x".

phanvanhai
16-09-2011, 10:02 AM
Mình muốn sửa ID vì diễn đàn mình bị sử dụng auto post, mà lại rất nhiều người dùng autopost để post bài vào 1 box nên mình nghĩ cái autopost đó nó chỉ định 1 ID nhất định. Vì vậy mình muốn thay đổi cái ID khác để hạn chế việc trên

computerangel
16-09-2011, 04:13 PM
Mình muốn sửa ID vì diễn đàn mình bị sử dụng auto post, mà lại rất nhiều người dùng autopost để post bài vào 1 box nên mình nghĩ cái autopost đó nó chỉ định 1 ID nhất định. Vì vậy mình muốn thay đổi cái ID khác để hạn chế việc trên

ặc, sao bạn lại nghĩ ra đc cái chiêu đó nhỉ, bạn nghĩ người ta dùng auto posst , ngta khôngthay được id à. Nhầm rồi ! hạn chế auto posst bằng cách tăng thời gian giữa 2 lân posst bài liên tục lên là xong. Sao phải xoắn nhỉ .

Tiểu Bá Vương 1404
16-09-2011, 04:25 PM
Cái vấn đề auto post, spam post, ... có rất nhiều rồi, bạn có thể sửa dụng chức năng xác nhận bằng hình ảnh, kí tự mỗi khi gửi bài.
Riêng mình, mình khuyến nghị sử dụng một công cụ là "Spam-O-Matic" !

HTT.itvn
16-09-2011, 05:46 PM
Trong CSDL , tường ID có Extra là auto increment ; tức là khi có một bài viết mới nó sẽ có ID tăng lên +1 so với số ID lớn nhất liền kề nó ( tương tự như số thứ tự tăng dần nhưng nó không phải là số thứ tự , vì ( ví dụ ) khi bạn có 3 bài viết có ID lần lượt là 1,2,3 . Khi xóa bài viết thứ 2 ( có id là 2 ) thì bài 1 và 3 vẫn là id 1 và 3 , chứ nó không tự sắp xếp lại theo nghĩa tăng dần ) . Tương tự với ID của BOX cũng vậy . Mỗi forum có số ID đều tăng dần ( không liên tục nếu bạn đã từng xóa 1 box nào đó ) , nếu bạn thay đổi thì phải thay đổi toàn bộ ID trong CSDL và các ID không được trùng nhau . Tuy nhiên người khác cũng sẽ biết được ID của box đó bằng cách kích link vào box đó .

Ví dụ : http://itvnn.net/forumdisplay.php?2-Thông-Báo (http://itvnn.net/forumdisplay.php?2-Thông-Báo) . Số 2 in đậm chính là ID của box Thông báo .

Còn như bạn nguoimientay.info (http://itvnn.net/member.php?48423-nguoimientay.info) nói thì đó không phải là số ID mà là thư tự sắp xếp ( displayorder ) . Cái này giúp bạn có thể điều chỉnh thứ tự sắp xếp hiển thị box ( order by displayorder ASC ) mà thôi .

Nói tóm lại về cách thay đổi ID để chống spam post là không khả thi , mà còn gây ra lỗi forumid ( trùng nhau ) , vả lại ai dùng VBB cũng sẽ biết forum gồm những tường , id nào nên dù có thay đổi họ cũng mò ra nhanh chóng . Chỉ còn cách là các bạn tạo ra nhiều câu hỏi khi gửi bài viết , tăng thời gian gửi bài tiếp theo , band IP những thành viên spam bài viết .... Tuy nhiên cách này lại gây khó chịu cho những thành viên nhiệt tình đóng góp cho forum .

Chỉ có cách duy nhất và phức tạp nhất là thay đổi tường forumid thành tên trường khó nhớ khác , nhưng bạn phải thay đổi hoàn toàn các tường khác có liên quan và thay đổi code của chính VBB ( thay đổi cũng nhiều ) . Nhưng nếu bạn chỉ biết sử dụng forum VBB mà chưa hiểu rõ - sâu - chi tiết về code của nó thì không nên chơi cách này . Vả lại khi bạn nâng cấp lên phiên bản mới thì nó lại lỗi hoặc trở về ban đầu . Ai mò ra được tường liên quan đến ID vừa thay đổi thì cũng công cốc ( tuy nhiên cũng khó mò ra nếu link box của bạn không nói " tên tôi là ... " ).