PDA

View Full Version : [Hỏi] Cách giới hạn số kết nối của mỗi IP tới Server

hanhkhat
12-11-2011, 11:20 AM
Mình đang nghiên cứu về anti DDOS, trong này có một phần là giới hạn số kết nối của mỗi IP tới Server để giảm tải cho Server.
Trong Window thì có thể dùng ISA hay Forefont còn trong Linux không biết phải dùng thứ gì để cấu hình?
Theo mình nghĩ là dùng tường lửa IP Table nhưng chưa thử. Ai thử rồi cho mình xin ý kiến nhé. Hệ thống sử dụng là CenOS 6.0.

Và còn một vấn đề nữa là chặn kết nối từ một IP hay một dải IP đến Server. Ngoài cách chặn từ router thì còn cách chặn bằng phần mềm. Vậy anh em cho mình hỏi:
Trong Window thì có thể dùng phần mềm gì, cấu hình ra sao?
Trong Linux thì có thể dùng phần mềm gì, cấu hình ra sao?
2 cái này nói sơ qua để mình tự tìm hiểu cũng được.
Nếu chặn bằng code thì ngoài .htaccess và phương pháp đặt mật khẩu truy cập thư mục còn cách nào hữu hiệu hơn không?

Điều cuối cùng, anh Trung (hoặc ai đó) biết thì cho em hỏi cách chặn nhiều truy cập như thế này cấu hình trên Linux như thế nào ạ? Cái này em thấy anh Trung cấu hình trên Sellhostvn.com :)
4872
http://nf8.upanh.com/b3.s17.d2/a560239125e1c3cc70a6bb7cb08b7909_37865068.20111112 110831.png

Mình xin cảm ơn!

hanhkhat
13-11-2011, 04:06 PM
Vậy là phải tự thân vận động rồi. :(

admin
10-01-2012, 04:31 PM
Đối với server linux có phần mềm giới hạn load CPU rất hay nhưng giá thương mại của nó tương đối cao 15$/tháng em tham khảo tại http://cloudlinux.com. Ngoài ra nếu em dùng host thì còn cách khác là giới hạn load cho host (chỉ áp dụng đối với host linux) như sau:

Mớ file includes/config.php (ở đây mình VD là forum VBB, các code khác cũng làm tương tự ở file config) tìm dòng:

<?php

Thêm vào phía sau:

$reguptime = trim(exec("uptime"));
if ($reguptime) {
if (preg_match("/, *(\d) (users?), .*: (.*), (.*), (.*)/", $reguptime, $uptime)) {
$loadnow = $uptime[3];
}
}
if($loadnow > 75)
{
echo "Đang quá tải";
exit();
}

Thay 75 = con số mà bạn cho là hợp lý

75 là CPU chạy quá 75% thì trang website tự động báo là "Đang quá tải”

intelprotin4
29-05-2012, 10:58 AM
sever nêu là linux cũng có cái cloud ma cái đó hay

SoMot.Net
08-12-2022, 02:38 PM
Cách này hay quá ạ! EM đang học thêm về server mà nhiều cái mới mẻ quá ạ!