PDA

View Full Version : [Hỏi]Gán Session khi login vào 4rum vào 1 trang php khác?

nmhung
14-04-2012, 11:24 AM
Mình có vấn đề sau:

Trên thư mục Root có 1 thực mục abc/pro.php

Trong file pro.php có nội dung như sau:

<?php
session_start();
$_SESSION['username'] = "nmhung"
?>

Vậy làm sao mình có thể gán biến $_SESSION['username'] = Session khi thành viên đăng nhập vào 4rum??

mong được giúp đỡ

Mục đích của mình khi gọi file pro.php sẽ làm 1 việc gì đó mà nó liên quan tới Session

nmhung
16-04-2012, 02:02 PM
Bạn nào rành VBB ngó qua trả lời hộ mình.......

nmhung
17-04-2012, 10:04 AM
Khi thành viên đăng nhập vào 4rum thì mình sẽ lấy chính user đó gán vào biến Session này

Ví dụ khi mình reg vào itvnn thì mình muốn gán

$_SESSION['username'] = "nmhung"

Trang abc/pro.php nằm cùng cấp với Root,Mong ai biết chỉ dùm mới.

crazytimes
17-04-2012, 01:26 PM
up cho ADMIN giúp bạn ý ;))

HTT.itvn
17-04-2012, 10:05 PM
Bình thường khi làm việc ( toàn cục ) người tra thường đặt value là intval chứ không phải dạng char ( string ) , nên để sử dụng SESSION thì bạn nên lấy theo giá trị ID của một tường nào đó. Ví dụ ở đây là USERID.

Trong VBB có biến toàn cục $userid ( temp là {vb:raw userid} , trong bài viết là $bbuserinfo[userid] ( {vb:raw bbuserinfo.userid} ). Trong phần đăng nhập của VBB với biến userid có dùng SESSION và COOKIE là $_SESSION[userid] ( {vb:raw session.userid} và $_COOKIE[userid] ( {vb:raw cookie.userid} ). Tuy nhiên để dùng cái này bạn phải dùng cùng PHP3 và cùng 1 file khai báo liên kết CSDL.

Bạn nên tìm hiểu kĩ các biến và các file class của VBB.

nmhung
19-04-2012, 10:48 AM
Bình thường khi làm việc ( toàn cục ) người tra thường đặt value là intval chứ không phải dạng char ( string ) , nên để sử dụng SESSION thì bạn nên lấy theo giá trị ID của một tường nào đó. Ví dụ ở đây là USERID.

Trong VBB có biến toàn cục $userid ( temp là {vb:raw userid} , trong bài viết là $bbuserinfo[userid] ( {vb:raw bbuserinfo.userid} ). Trong phần đăng nhập của VBB với biến userid có dùng SESSION và COOKIE là $_SESSION[userid] ( {vb:raw session.userid} và $_COOKIE[userid] ( {vb:raw cookie.userid} ). Tuy nhiên để dùng cái này bạn phải dùng cùng PHP3 và cùng 1 file khai báo liên kết CSDL.

Bạn nên tìm hiểu kĩ các biến và các file class của VBB.

Vấn đề này khá hay, mình nghĩ cũng có nhiều bạn cần đến nó.
Nếu có thể mong admin hướng dẫn chi tiết
Thanks