PDA

View Full Version : cách bankup và restore dữ liệu database

lanhlungtienlen
31-07-2012, 12:07 PM
admin và mọi người ơi cho em hỏi, em dùng forum 4.20 và muốn biết cách backup cũng như restore lại dữ liệu trên database để lở khi forum có vấn. trên diển đàn mình có hướng dẫn thế này:
"Yêu cầu: bạn phải backup dữ liệu trước khi restore.

Thao tác thực hiện:

1. Đăng nhập vào cPanel của bạn (ở đây mình sử dụng cPanel 11, có thể áp dụng với VistaPanel);

2. Trong Control Panel, tại mục Databases (cPanel 11) chọn MYSQL Databases; với VistaPanel, tại mục Database Management cũng chọn MYSQL Databases.
| |_2.1. Trong MYSQL Databases, bạn tạo một database mới tại Create New Database và nhập tên database, ở đây mình chọn dbbackup.
|
|_2.2. Sau khi đã tạo xong database, bạn sẽ được chuyển lại phần Control Panel chính, bạn phải đăng nhập vào phpMyAdmin của database vừa tạo tại mục Databases. Với V.Panel, bạn có thể vào trực tiếp trong phpMyAdmin của database ngay sau khi tạo tại Current Databases và chọn [Admin].
|
|_2.3. Vào phpMyAdmin thành công, (bước sau thực hiện với cPanel 11) trong cột bên trái, bạn chọn database vừa tạo, trong ví dụ mình lấy tên là dbbackup.
|
|_2.4. Trong database bạn chọn, sử dụng thẻ tab Import, bạn chọn Browse và chọn tập tin .sql bạn đã có, sau đó chọn Go.
|
|_2.5. Bạn chờ trong khi database được import và chúc mừng nếu danh sach trong thẻ Structure của bạn hiển thị đầy đủ!"

Vậy mà khi em thao tác như trên thì thấy không giống nên rất khó khăn, mọi người chỉ cho em với. có ảnh thì càng tốt. mọi người sớm giúp giùm em. em cám ơn nhiều