PDA

View Full Version : Kinh nghiệm đi phỏng vấn lập trình viên

thesun11
24-06-2016, 05:14 PM
Chào các bạn. Mình hiện đang là sinh viên năm 3. Mình đang học về lập trình, mình muốn hỏi các bạn có kinh nghiệm xin việc là khi đi phỏng vấn thường người ta hỏi những gì? Với lại bên tuyển dụng họ yêu cầu tiếng anh ở mức độ nào? Mình cảm ơn

toppo
27-06-2016, 03:13 PM
Chuẩn bị tốt kiên thức chuyên môn này, tự tin, nói năng lưu loát, cho nhà tuyển dụng thấy đc khả năng của bản thân..... Nhân tiện cho hỏi bạn đang học về mảng nào vậy? Học chỗ nào tốt chỉ mình với, đang tìm lớp Android

thesun11
27-06-2016, 05:53 PM
Chuẩn bị tốt kiên thức chuyên môn này, tự tin, nói năng lưu loát, cho nhà tuyển dụng thấy đc khả năng của bản thân..... Nhân tiện cho hỏi bạn đang học về mảng nào vậy? Học chỗ nào tốt chỉ mình với, đang tìm lớp Android
Mình học về C#, học bên imic bạn ạ, ở đó cũng có lớp Android đấy

ironman
27-06-2016, 05:58 PM
Có chỗ cần T.Anh có chỗ ko yêu cầu lắm bạn ạ. Nhưng mà có T.ANh chắc chắn có nhiều cơ hội hơn

toansksk
06-07-2016, 10:07 AM
Bạn phải chịu khó luyện nhiều vào, và lúc mới vào mình chịu khó chăm chỉ và nhiệt tình sẽ ok.

kangshyn
04-11-2016, 11:22 AM
Ở vị trí là 1 nhà tuyển dụng thì nhà tuyển dụng cần cái quan trọng ở nhân viên là phẩm chất
- Năng lực bạn chưa có thì có thể đào tạo
- Phẩm chất không tốt thì không biết đào tạo ra sao luôn
=> cứ thật thà trả lời những câu hỏi của nhà tuyển dụng, cái nào không biết thì nói không biết, chưa rõ thì nói chưa rõ, và kèm theo các câu như 'sẽ tìm hiểu thêm'

*** Mình đã phỏng vấn nhiều bạn sinh viên và gặp 1 số trường hợp :

1 . CV hết sức hoành tráng, thậm chí còn vượt mức yêu cầu của công việc, thậm chí còn cao hơn cả trưởng phòng công ty mình luôn. Nhưng sau khi test thử thì những gì có trong CV thường chỉ đạt được 10%. Hãy ghi đúng năng lực của mình.
2 . Các bạn thường nói là công ty yêu cầu kinh nghiệm 1-2 năm mà các bạn là sinh viên mới ra trường thì đào đâu ra kinh nghiệm 1-2 năm. Cái này thì mình có gợi ý cho các bạn như sau : tự mình tạo ra kinh nghiệm cho bản thân trước. Cụ thể là : tự mình tạo 1,2,3,... dự án, và trong từng dự án đó các bạn đặt ra cho mình những yêu cầu mà các bạn cho là thực tế. Sau đó thì hãy thực hiện các dự án mà bạn tự đặt ra. Chỉ cần 1-2 dự án như vậy là bạn sẽ được đánh giá rất cao.
3 . Tiếng Anh phải có, có thể bạn giao tiếp không giỏi, nhưng ít ra bạn có thể xem và hiểu tài liệu tiếng Anh.
4 . Thường muốn bắt đầu cao, hãy đi từ thấp lên cao. Đừng bắt đầu với yêu cầu mức lương quá cao. Hãy chấp nhận mức lương bình thường, sau đó chứng mình năng lực, nếu công ty không tăng lương cho bạn thì OK, lúc này bạn đã có khả năng đi qua công ty khác với một CV tốt hơn và 1 mức thu nhập cao hơn.
5 . Hãy cho nhà tuyển dụng thấy được bạn luôn cầu tiến với những gì bạn tìm hiểu. Điểm xuất phát của bạn có thể không cao nhưng tốc độ phát triển của bạn tốt thì rồi bạn sẽ như những bạn có điểm xuất phát cao hơn bạn nhưng tốc độ phát triển không bằng bạn thì họ sẽ bị bạn bỏ lại sau lưng.

*** Trên đây là các ý kiến chủ quang của mình, có gì sai thì các bạn cũng chớ có ném đá mạnh quá nha :D

Nhưng mình đã đi trên con đường đó. Bắt đầu từ nhân viên IT bình thường với mức lương 2tr5 vào năm 2012, trải qua 3 công ty (2 công ty trong nước và 1 công ty Nhật), hiện giờ thì mình đứng ở vị trí tuyển dụng. Chúc các bạn thành công :D

Ai cũng trải qua một thời sinh viên và bước đi từng bước trên con đường mà mình đã chọn :D