PDA

View Full Version : Phương pháp luyện Listening IE

bacbomby5
29-09-2023, 09:54 PM
Bài viết này hướng dẫn bạn cách tự học IELTS Listening một cách hiệu quả và tự tin cho người mới bắt đầu. Bài viết cũng giới thiệu về VTC Pay, một ứng dụng thanh toán điện tử tiện lợi và an toàn, giúp bạn học IELTS Listening một cách dễ dàng và tiết kiệm. Bài viết bao gồm các nội dung sau: (https://vtcpay.vn/blog/bi-kip-tu-hoc-ielts-listening-cho-nguoi-moi-bat-dau.html)

• Giới thiệu về IELTS Listening, là một trong bốn kỹ năng được kiểm tra trong kỳ thi IELTS. IELTS Listening gồm có bốn phần, mỗi phần có 10 câu hỏi, tổng cộng 40 câu hỏi. Thời gian làm bài là 30 phút, cộng thêm 10 phút để chuyển đáp án sang phiếu trả lời. Điểm số của IELTS Listening được tính theo số câu trả lời đúng, từ 0 đến 9 band.

• Các bước cần thiết để tự học IELTS Listening, bao gồm:

• Xác định mục tiêu và lộ trình học tập. Bạn cần xác định được mục tiêu band điểm của mình, thời gian dự kiến thi IELTS, và lộ trình học tập phù hợp với năng lực và thời gian của mình.

• Nắm vững cấu trúc và định dạng của IELTS Listening. Bạn cần nắm rõ được các loại câu hỏi, các dạng bài, các chủ đề, và các chiến thuật làm bài của IELTS Listening.

• Luyện tập thường xuyên và đa dạng. Bạn cần luyện tập qua nhiều nguồn tài liệu khác nhau, từ sách, CD, đến các trang web và ứng dụng online. Bạn cũng cần luyện tập theo điều kiện thi thật, tức là chỉ nghe một lần và không tua lại.

• Kiểm tra và đánh giá kết quả. Bạn cần kiểm tra đáp án sau mỗi lần luyện tập, xem lại những câu sai và tìm ra nguyên nhân. Bạn cũng cần đánh giá kết quả của mình qua các bài thi mẫu hoặc các bài thi thử online.

• Khắc phục và cải thiện kỹ năng. Bạn cần khắc phục những điểm yếu và sai lầm của mình, ví dụ như từ vựng, ngữ pháp, nghe không rõ, hoặc chuyển đáp án sai. Bạn cũng cần cải thiện kỹ năng của mình qua việc học thêm các kỹ năng nghe khác, ví dụ như nghe nhạc, nghe podcast, nghe phim ảnh, v.v.