PDA

View Full Version : làm sao để diệt hoàn toàn này " virus.win32.sality.z"

one_new
25-03-2010, 09:27 AM
Chào các bạn , hiện tại mình đùng ct CMC để diệt virus , lâu lâu mình có quét virus thì thấy có báo con virus này " virus.win32.sality.z" , ct diệt virus CMC cũng báo là diệt rồi , nhưng khổ nỗi là con virus này diệt các file có đuôi .exe không à , thành ra nếu diệt xong thì chương trình nào có đuôi .exe đều không dùng được , sau đó mình có tải lại chương trình nào bị hư ,( ví dụ : firefox ,hay idm để dùng lướt web và tải chương trình chẳng hạn )tải xong và cài đặt bình thường , nhưng sài được 1 chút thì ct CMC lại báo bị nhiễm con " virus.win32.sality.z" này :MatCuoi (13):, thế là CMC lại diệt tiếp tục , mình hỏi anh em có ai biết cách khắc phục vụ này giúp mình với , chứ bị vậy thì mình không cài được ct nào để dùng lâu dài được , mong anh em giúp đỡ , cảm ơn anh em nhiều .

hanhkhat
25-03-2010, 12:18 PM
con virus này sẽ tiêm mã độc vào các file exe. sau khi chạy chương trình diệt virus thì các file này sẽ bị "thịt" luôn do nhiễm code virus trong đó. chỉ cần 1 file cũng đủ lan khắp máy tính rồi:).
để diệt con này thì bạn nên cài lại hệ điều hành, tải chương trình diệt virus mạnh để quét toàn bộ máy. nếu được thì xóa hết mấy file exe trong ổ D,E...rồi tải lại cũng được. trước khi diệt virus thì đừng đụng vào ổ D, E gì hết nhé. sẽ bị lại đó:)
nên dùng chương trình như bitdefender hay kaspersky để quét nhá. dùng trial cũng được. không sao hết:D

atcgialai
25-03-2010, 04:16 PM
Cách tốt nhất bây giờ là bạn hãy cài lài hệ điều hành, nếu ko có giữ liệu gì quan trọng thì bạn nên Format trằng hết tất cả các ổ đỉa, sau đó bạn download lại các chương trình (có Mạng mà sợ j`) cài đặt. Tiếp đó bạn nên down phần mềm diệt virus mạnh về (Bkav Pro, Bitdifender, Kaspersky, ...) Dùng loại nào cũng được nhưng chỉ nên xài 1 chương trình tốt hơn nhiều chương trình, nên xài có bản quyền thì tốt hơn (Mình sẽ được hổ trợ, khi gặp trục trặc bạn có thể gửi các mẫu virus cho trung tâm để bạn có thể diệt nó) Rồi nên hạn chế sử dụng USB nha, nếu bạn ko cài đặt dữ liệu nhiều thì nên Freeze các ổ C lại, thế là xong. Chúc bạn thành công!:MatCuoi (21):

one_new
26-03-2010, 12:02 AM
cảm ơn các bạn nhiều nhé , mình sẽ cài lại máy ( vì cũng đang tính cài lại ) , nhưng muốn hỏi anh em để học thêm chút kiến thức , chúc anh em cui vẻ , thanks