Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Đăng nhập:

Chào mừng bạn đến với ITVNN FORUM - Diễn đàn công nghệ thông tin.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/Ðáp để biết cách dùng diễn đàn. Để có thể tham gia thảo luận bạn phải đăng ký làm thành viên, click vào đây để đăng ký.

• Partner Area
    • ITVNN HOSTING - Thiết kế website, Cung cấp Domain, Hosting, VPS Việt Nam Anh Hùng - Thông tin truyền thông
kết quả từ 1 tới 1 trên 1
Tăng kích thước phông chữ Giảm kích thước phông chữ
    Phan Thư's Avatar

Trạng thái
    33
    Level: 17 [?]
    Experience: 11,109
    Next Level: 13,278
    Cảm ơn 0
    Cảm ơn 0 lần / 0 Bài viết

Default Lương IT cao là có thật đấy  

Dạo ngần đây mình lướt qua thấy nhiều bài post nói về việc làm IT lương 20 rồi 40 tr, 50 tr ..vv thấy các bạn bình luận khá tiêu cực . Bài post này của mình mang tính chia sẻ mong mọi người hiểu vấn đề hơn và bớt tiêu cực . Trên danh nghĩa là một kỹ sư IT mình xác nhận các sinh viên IT sau khi ra trường lương có thể thấp 2 - 3 năm đầu chỉ dưới 10tr hoặc trên 10 tr 1 chút ( Trừ những bạn xuất sắc mình không nói vì nếu giỏi thì mới ra trường lương trên 30 - 40 cũng có các bạn giỏi thường học ngoại ngữ để làm cho các công ty âu mỹ kiếm tiền đô hết ) . Nhưng tầm làm việc từ 3 năm kinh nghiệm trở đi lương hoàn toàn dao động 20 - 30 là con số thật nhé mọi người . Con số này còn khá phổ biến của ngành mà cũng là mức lương trung bình thôi . IT lương dao động 20 - 30 tr thì rất nhiều nhưng lương từ 35 tr trở đi mình quan sát tại thị trường VN khó tăng vì còn phụ thuộc trình độ mỗi người và vị trí công việc đảm nhận, Muốn cao hơn thì phải giỏi hơn và phải đảm nhận vị trí vượt trội . Nhìn chung các ngành kỹ thuật nói chung ko chỉ IT nếu bạn giỏi lương 80 90 hoặc hơn 100 cũng có mình có quen 1 anh kỹ sư cơ khí làm liên quan thiết bị vỏ ô tô cho nhà máy của Nhật ở Việt Nam lương trên 80 tr và được Vinfast mời chuyển sang làm việc offer gấp 3 mà anh ấy không sang làm . Với IT có những bạn chỉ mất 2 năm đạt được mức lương 35 tr trong ngành nhưng sẽ rất lâu về sau sẽ tăng rất chậm hoặc không tăng . Mình trong ngành nên biết Người ngoài nhìn vào thì ao ước nhưng làm IT cũng có nhiều anh chị làm ngành lâu chán ngành do công việc cũng vất vả + đau đầu + phải học liên tục nữa mà việc thì càng lên level cao càng khó chứ không có chuyện dễ hơn nhàn hơn . Mình không biết các ngành khác thế nào nhưng phần lớn lương của dân Kỹ thuật bọn mình ổn định và thường mặt bằng chung mình nghĩ cao hơn khối kinh tế , đội kỹ thuật thuộc hệ ăn chắc mặc bền . Tất nhiên khối kinh tế có lợi thế một số lĩnh vực lương thì ko cao nhưng Thu nhập có thể được ăn theo % hoa hồng , dự án + lậu ..vv . Mong bài chia sẻ này của mình là 1 góc nhìn để cho mọi người hiểu và cũng có thể là thông tin tham khảo cho những ae chuẩn bị đi làm hoặc chọn ngành nghề sau này . Thanks all ..
    #Cre: Hoovada